Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟจาก PSU 5 Volt กับ 3.3 Volt นี่สำคัญไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟจาก PSU 5 Volt กับ 3.3 Volt นี่สำคัญไหมครับ

แล้วไฟ 5V กับ 3.3V นี่อุปกรณ์ตัวไหนใช้เหรอครับ

เห็นให้ความสำคัญกับ 12V กันจัง

5 กับ 3.3 ถ้าไม่ผิดคือไฟเมนบอร์ด 12นี่คือไฟที่ต่อเพิ่มให้cpuรุ่นใหม่ๆ และอุปกรณ์อื่นๆทั้งหมด เช่นdrive hdd floppy พัดลม หลอดนีออน การ์ดจอ ใช้12หมดนะ ถ้าไม่ได้ทำอาไรผิดก็คงจาประมาณนี้

ถ้าผิดก็ขออภัย

Comment

สำคัญสิครับ เพราะไฟ 2 ค่านี้ เป็นไฟที่จ่ายเลี้ยงอุปกรณสารกึ่งตัวนำ์อิเล็กฯ์ จำพวก R,C,IC ทั้งหลายแหล่บนเมนบอร์ด บางทีคนส่วนมากพูดถึง PSU ห่วงกันแต่ วัตต์เต็มไม่เต็ม แต่ไม่ค่อยมองว่า แรงเคลื่อนไฟฟ้า(Volt) มันดรอป(ไฟตก)หรือไม่ดรอป ยิ่งถ้า OC หนักๆหรืออยู่ในสภาวะ Fullloadจะเห็นชัดครับ อาการไฟไม่พอ ขา Mod ทั้งหลายก็ต้อง
      หาดินสอมาขีด หัวแร้งมาจี้ หา R ปรับค่าได้มาหลอกมาล่อ ให้ให้จ่ายไฟได้เยอะขึ้นอยางไฟแรม ไฟCPU อะไรทำนองนั้น
      และลดอาการไฟไม่พอในจิตใจของขาดโหด Voltmod ทั้งหลาย

Comment

อธิบายซะเห็นภาพพจน์เลยท่าน

Comment

มันสำคัญหมดน่ะครับ เพราะเป็นตัวหลัก ทั้งหมดเลยครับ

Comment

สรุปแล้วสำคัญทุกอย่างเลยงับ เราต้องใส่ใจในรายละเอียดของมันแทบทุกจุดเยย....

Comment

3v นี่ไฟถ่าน ไบออส ม่ะใช่หรอ

Comment

Working...
              X