Announcement

Collapse
No announcement yet.

PowerColor X1600pro แบบ AGP ต้องเปลี่ยน Heatsink หรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PowerColor X1600pro แบบ AGP ต้องเปลี่ยน Heatsink หรือเปล่า

ขอรบกวนถามคำถามหน่อยนะครับ

1. PowerColor X1600pro แบบ AGP ต้องเปลี่ยน Heatsink ที่ให้มาหรือเปล่า
    2. แล้วต้องติดตัวระบายความร้อนเพิ่มที่ chip ด้านหลังหรือเปล่าครับ (ที่ใช้แปลง PCI-Ex เป็น AGP) เห็นบางคน(อ่านเจอ)บอกว่า มันร้อนมาก (เครื่องไม่ได้อยู่ในห้องแอร์) กลัวมันจะเจ๊ง
    3. ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น รุ่นเดียวกัน ในเรื่องตัวระบายความร้อนเหมือนกันรึเปล่า หรือดีกว่า เช่น ยี่ห้อ Sapphire มีตัวระบายความร้อนที่ chip ด้านหลัง ให้มารีเปล่าครับ
    4. เครื่องผมมี mainboard Asus P4P800s, P4 2.4c, Harddisk 1 ตัว, DVD RW 1 ตัว ใช้ Powersupply 350 watt โนเนม. ถ้าเปลี่ยนจาก GF2MX400 มาใช้ X1600pro แบบ AGP โดยไม่เปลี่ยน Powersupply ยังใช้ตัวเดิม จะได้รีเปล่า

รอ พีคุง มาตอบดีกว่าผมก็อยากรู้เหมือนกัน - -*

Comment

ตอบข้อ4
      พอครับสบายๆ แต่ถ้าไฟตกลงมากก็เปลี่ยนใหม่ดีกว่า

Comment

จริงๆแล้ว ถ้าใช้งานเดิมๆไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรอกครับ เค้าออกแบบมาให้มันรับความร้อนในระดับนั้นได้อยู่แล้ว แต่ถ้ามันติด sink เพิ่มได้ก็ดีครับ แต่ปรกติแล้ว น่าจะไม่มีที่ให้ติดได้ นอกจากใช้ thermal pad แปะลงไปตรงๆ

Comment

ผมใช้อยู่ที่ออฟฟิสการ์ดตัวนี้ระบบระบายความร้อนควรที่จะเปลี่ยนถ้า
          คุณใช้งานมันหนัก ผมใช้ทํางานด้านกราฟฟิกทั้งวันพอเลิกงานก็เล่นเกมต่อ
          เลยเกือบทุกวันพังไปตัวนึงแล้วครับ นี่ขนาดไม่ได้คล๊อกเลยนะเดิมๆ
          พอเคลมได้ตัวใหม่มาก็เลยตัดสินใจใส่ zalman vf900cu led
          แล้วก็แรมซิ้ง ตัวชิพบริกด้านหลังก็หามาติดด้วยของ zalman ก็มี
          แค่นี้ก็เย็นกว่าและ สบายใจด้วยใช้งานอย่างโหดมาเกือบ 4
          เดือนแล้วยังปกติดี

Comment

Working...
          X