Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง 2 OS แยก Harddisk พอถอดอีกตัวแล้วมีปัญหานิดหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง 2 OS แยก Harddisk พอถอดอีกตัวแล้วมีปัญหานิดหน่อย

คือพอดีผมลง อีก โอเอสนึงไปไว้ที่ฮาร์ดดิสก์อีกตัวนึงอ่ะครับ
    แล้วผมก็ถอดฮาร์ดดิสก์ตัวนั้นออกไปแล้ว
    แต่ตอนบูทเครื่อง มันยังมีให้เลือก อีกอ่ะครับ ว่าจะเอาอันไหน
    ผมอยากให้มันบูทเข้าไปเลยอ่ะครับ เพราะว่าอีกอันนึงก็ถอดไปแล้ว
    ต้องทำยังไงอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

มันให้เลือกเพราะมันมีบูตเรคคอดอยู่ใน HD ตัวนี้อะครับ
    วิธีแก้ไช่ไปใช้คำสั่ง format /s ที่ cmd หรือเปล่าผมก็จำไม่ได้
    หรือทำแล้วอาจทำให้บูตหายหมดเลยก็ได้ มีอีกทางเป็นทางอ้อมๆอะครับ
    คือไปเซ็ตเวลาในการเลือกบูตให้เป็นต่ำสุดได้ 1 วินาที มั้งครับ
    คลิ๊กขาวที่มายคอม เลือกไปที่แทปไหนจำไม่ได้และ มันจะมีให้เลือกว่าจะให้บูตจากตัวไหนก่อนะ
    และสามารถกำหนดเวลาได้ ลองไปหาดูครับ ผมใช้วิสต้าเลยบอกละเอียดไม่ได้อะครับ

Comment

ไปที่ mycomputer คลิกขวา เลือก properties ที่หน้า system properties
      เลือก Advanced แล้วดูตรง Startup and Recovery กดปุ่ม Settings ที่นั่น
      ในหน้าต่าง Startup and Recovery กดปุ่ม Edit แล้วลบบรรทัดที่ไม่มีชื่อวินโดว์ที่เราเอาออกไปนั้นออก และ save และ Reboot เครื่อง

Comment

มีปัญหาใหม่มาอีกแล้วอ่ะครับ เพราะว่า ดันไปลบผิดอัน ตอนนี้เข้า วินโดวส์ ไม่ได้ซักอันเลยอ่ะครับ
        ต้องทำยังไงดีครับเนี่ยยยยย . . ฮาร์ดดิสก์ อีกตัว ที่มีวินโดวส์ก็ฟอร์แมท ไปแล้วด้วยอ่ะครับบบบ

ขอบคุณครับๆๆ

Comment

Working...
        X