Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาอีกแล้วครับผม - -"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาอีกแล้วครับผม - -"

หลังจากที่ Winfast A6600GT THD 128MB จากผมไปได้ไม่นานก็เกิดเรื่องอีกแล้วครับผม มันกวนใจและรำคาญ บวกกับหดหู่อะครับ

สเปค เครื่องนะครับ
    CPU : AMD Athlon XP 2500+ [Barton] FSB 333 MHz
    Mainboard : MSI KT6 Delta [K7 Mainboard]
    Ram : Kingston PC3200 DDR 400 MHz 512*2 GB
    Harddisk : Seagate ST380011A 80 GB 7200 rpm, Maxtor 6Y250P6 250 GB 7200 rpm
    VGA : RADEON 9200 (Catalyst 6.11)
    CD Rom : BENQ 1640
    Sound Card : Creative Blaster Live! 5.1 Channel
    Lan Card : อีก 1 ตัวครับ
    พัดลม 120 จำนวน 2 ตัวครับ
    และพ่วง ไฟให้พัดลม CPU 1 ตัวครับ

ใช้ PSU ของ DTEC 600Watt (ไม่ใช่วัตต์จริงๆ ครับตัวนี้)

ใช้มาเป็นเวลา 4 ปีแล้วครับ ทั้งงานหนักงานเบา (เมื่อก่อนเล่นเกมครับผ่าน AGP มา 2 ตัว ครับ คือ Powercolor ATi 9600 Pro 128 MB DDR 20nS 480 MHz <- ขายให้เพื่อนตอนหมดประกันแล้ว 1800 ครับ และ Winfast A6600GT TDH <--

พังไปเรียบร้อยแล้ว)
    อยากถามดังนี้
    1. เวลาีที่ผมเล่นเครื่องนานๆ อย่างเช่น โหลดบิต หรือว่าเล่น GE นานๆ เนี่ย มันจะเปิดไม่ติดครับ ประมาณว่า ไฟแสดงสถานะว่าอ่าน HDD จะติดอยู่ แต่ว่านานๆ หน่อย แล้วก็ไม่มีความเคลื่อนไหวครับ คือมันจะหยุดอยู่อย่างนั้น ไม่ทราบว่าเป็น

เพราะอะไร หรือว่าไฟผมไม่พอ ครับ

2. ส่วนการ์ดจอมีอาการอย่างนี้ครับ คือว่า ผมเล่น GE ไปนานๆ พอเร่ิมมีฉากโหลดหนักๆ อย่างเช่น ว่าเข้าเมือง หรือว่าไปตีมอนส์เตอร์ เนี่ย มีบางครั้ง ที่จอมันจะดับไปเฉยๆ เลยอะครับ ทั้งๆ ที่เสียงก็ยังมีอยู่ ถ้าไม่ปล่อยให้เป็นนานเนี่ย ก็สามารถ

กด ALT + TAB กลับเข้ามา Windows ได้ และสามารถ สั่ง Task Manager ปิดได้ครับ แต่ถ้าปล่อยไว้นานๆ เนี่ยมันจะทำอะไรไม่ได้เลยครับ และอีกอย่างนะครับการ์ดจอตัวนี้ไม่ได้มีพัดลมครับผม เป็นไปได้หรือเปล่าที่มันร้อน แต่ว่าผมก็มี

พัดลมที่ดูดอากาศ จากทางด้านนอกเคส เป็นพัดลม 120 เป่าตรงเข้าไปตรงการ์ดมันอยู่พอดีนะครับ

3. เวลาที่ผมเล่นเกมหรือว่าใช้คอมพิวเตอร์เป็นเวลานานๆ เนี่ย มีบางครั้งที่กดคีย์บอร์ด แล้วมันมีเสียงร้องเตือนมาจกา MB อ่าครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะว่าอะไร (ลำโพงของ Mainboard อะครับ) และรูป Mouse PS2 อีกรูปก็มักจะมีปัญหา ทำให้

ต้องเปลี่ยนไปใช้ USB แทนอันนี้พอรับได้ครับ แต่ว่า มันจะไม่เหลือช่องต่อคีย์บอร์ดเนี่ยสิครับ เพราะว่าบางครั้งเนี่ย ต่อคีย์บอร์ดแล้วมันไม่ติดครับผม และบอร์ดก็ไม่ได้แจ้งว่ามีอะไรนะครับ เหมือนถ้าปกติเราต่อคีย์บอร์ดไม่ได้เนี่ย มันจะบอกว่า

คีย์บอร์ด Error ตั้งแต่ ตอนที่อยู่ Bios แล้วอะครับ แต่ว่าเนี่ยผ่านเข้ามา Windows เฉยเลยอ่าครับ

ความคิดที่ว่าเป็นไปได้มีอยู่ 2-3 อย่างครับ คือ
    1. PSU เสื่อม คือว่า กำลังมันหายไปได้หรือเปล่าครับ ถ้าใช้เป็นเวลานานๆ หรือว่าเริ่มจ่ายไฟไม่เสถียร แล้ว และเราเช็คได้อย่างไรครับว่ามันจ่ายไฟได้เท่าไร และเสถียรหรือเปล่า หรือว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้ว
    2. MB มันเริ่มเสียแล้วอะครับ แบบว่า มันมีอาการผิดปกติตั้งแต่ผมลองลง Vista ดูแล้วครับผม เวลาที่ผมลองเข้า เล่น Tomb Raider Anniversay ใน Vista เนี่ยมันจะค้าง ครับ แล้วก็บอกว่า การ์ดจอมันหยุดการตอบสนองไปอะครับ (แต่ว่าการ์ด

จอ ตัวนั้นตอนนี้พังไปเป็นที่เรียบร้อยครับ) อย่างนี้อาการผิดปกติน่าจะมาจากส่วนไหนเหรอครับ

ปล. เราจะเช็คอุณหภูมิการ์ดจอรุ่นนี้ได้อย่างไรครับผม RADEON 9200 เนี่ยครับ ต้งอใช้โปรแกรมอะไรเหรอครับ
Working...
X