Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกิดปัญหา Acquiring network address

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกิดปัญหา Acquiring network address

เกิดปัญหา Acquiring network address

1. ปัญหาที่อยากรู้คือ ใช้ไวเลส แอดเค้าเดียวกัน โน๊ตบุตใช้ได้ พีซีใช้ไม่ได้ เกิดจากปัญหาอะไรได้ มั่งครับ
    (พีซีไม่มีปัญหาอะไร ไวเลสยูเอสบี ไม่เสีย พาสไม่ผิด)
    "มีให้งงอีกคือ บางครั้งพีซี คอนเน็กติด เปิดเน็ตได้ ซักนาที ก้อเปิดเน็ตไม่ได้แร้ว แต่สถานะยังเป็นคอนเน็กอยู่"

ใช้ USB Belkin F6D4050 เชื่อมต่อกับ PC มันไม่คอนเน็ก ขึ้น Acquiring network address ตลอดเวลา ทั้งๆที่ โน๊ตบุค ตั้งข้างๆกัน คอนเน็ก ใช้งานได้ปกติ สัญญาณแรง ไม่หลุดไม่แลค
    และ ก้อไม่ไกลจาก ตัวส่งสัญญาณ (ไม่น่าเกิน ยี่สิบเมตร แต่อยู่ชั้นสอง) ตัว USB ไม่เสียนะครับ
    ลองเทสจากที่อื่นแร้ว

รบกวนช่วยหาทางแก้ไขด้วนครับ
    Last edited by ac0ustic; 25 Mar 2010, 13:37:33.

ลองถอด Driver ออกบูทเครื่องแล้วลง Driver ใหม่ครับ

Comment

ลองลบ Driver แล้วลงใหม่ หรือถ้าเอาแบบบ้านๆ ก็ ตั้ง Manually config ไปเลย ครับ
      ตั้ง fix ip ไปเลยไม่ต้องเสียเวลา หา ip

Comment

เรื่อง ไดร์เวอร์ ลองแร้วครับ ไม่หาย ส่วนเรื่อง Fix ip นี่ผมำไม่เป็นครับ รบกวน สอนอย่างละเอียดด้วยครับ

Comment

Originally posted by ac0ustic View Post
          เรื่อง ไดร์เวอร์ ลองแร้วครับ ไม่หาย ส่วนเรื่อง Fix ip นี่ผมทำไม่เป็นครับ รบกวน สอนอย่างละเอียดด้วยครับ
          IP address :
          Subnet mask :
          Default Gateway :

Perferred DNS server :
          Alternate DNS server :

ใช่ตรงส่วนนี้หรือเปล่าครับ

รบกวนอธิบายวิธี อย่างละเอียดด้วยนะครับ ผมไม่เก่งคับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

IP address : 192.168.1.115
            Subnet mask : 255.255.255.0
            Default Gateway :192.168.1.1

Perferred DNS server :192.168.1.1
            Alternate DNS server : (ตรงนี้ไม่ต้องใส่อะไร)

ประมาณนี้ละครับ
            แต่ต้องรู้ด้วยนะครับว่าเครื่องเร้าเตอร์ไอพีอะไร
            ลองเช็คที่ Run พิมพ์ Ping 192.168.1.1 -t ดูครับ

Comment

ทดลองกรอกตามคำแนะนำด้านบนแร้ว ปรากฎว่า สถานะ เปลี่ยนจาก Acquiring network address เป็น คอนเน็ก แร้ว แต่ว่าเปิดใช้งานเน็ตไม่ได้อยู่ดี คับ ต้องทำอะไรเพิ่มหรือเปล่า

Comment

ลองดูค่าจากโน้ตบุคครับ แล้วก็ใส่ตาม เพียงแต่เปลี่ยนเลข IP ตัวท้ายเป็นเลขอื่น ไม่ให้ซ้ำกัน

Comment

ที่โน๊ตบุค มัน ไม่มีตัวเลขโชว์นะครับ มัน ติ๊กที่ช่อง Obtain an IP address automatically คับ

หรือ ว่ามีวิธีอื่นจะเช็คได้หรือเปล่าครับ รบกวน ช่วยหน่อยครับ ขอแบบละเอียด หน่อยครับผมมือใหม่

ขอบคุณครับ สำหรับทุกความช่วยเหลือ

Comment

.
                    Last edited by Hang998; 31 Jul 2011, 14:44:38.

Comment

ขึ้นแบบด้านบนเลยครับ ใครพอรู้มั่งว่าปัญหาเกิดจากอะไรคับ เล่นได้แต่โน๊ตบุค แต่พีซีเล่นไม่ได้ ผมมีพีซีสองเครื่องเอามาลองเทสทั้งสองเครื่องก้อไม่ได้ งงมากเลย

รบกวนช่วยหาทางแก้ไขด้วยนะคับ

Comment

.
                        Last edited by Hang998; 31 Jul 2011, 14:45:08.

Comment

ระบบเค้าทำ mac filter ไว้หรือเปล่าครับ ท่านถึงใช้งานไม่ได้

Comment

ไม่ได้ แฮก ใครครับ เป็น เน็ต ของที่งาน แต่ผมจะใช้ที่ชั้นสอง

ล่าสุด อยู่ดีๆก้อ คอนเน็ก ติด ตรง address type : Assigned by DHCP เป็นแบบนี้คับ

เปิดหน้าเวป ได้ สองสาม นาที ก้อนิ่งไป แต่ ยังคอนเน็ก อยู่
                            Last edited by ac0ustic; 23 Mar 2010, 23:38:09.

Comment

แล้วได้ลอง ping ip gateway ดูมั้ยครับ ว่าเป็นไง

ปล. มีใครโหลดบิทหรือเปล่า

Comment

Working...
                              X