Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAID 0 กับHDหลายตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAID 0 กับHDหลายตัว

จิงป่าวคับที่ว่าการต่อRAID 0 ยิ่งมีจำนวน HD มากเท่าไหร่ ก้อยิ่งเร็วอ่ะคับ ถามอีกข้อน่ะคับ แล้วถ้าระหว่างเราเอาHD 80 GB 2 ตัว กับ 160 2 ตัว มาต่อ RAID 0 จะเร็วเท่ากันป่าวคับ รึว่าความเร็วของ RAID 0 ขึ้นอยู่กับจำนวน HD และขนาดความจุด้วยคับ แนะนำด้วยคับ ขอบคุนคับ

Originally posted by benzaa View Post
    จิงป่าวคับที่ว่าการต่อRAID 0 ยิ่งมีจำนวน HD มากเท่าไหร่ ก้อยิ่งเร็วอ่ะคับ ถามอีกข้อน่ะคับ แล้วถ้าระหว่างเราเอาHD 80 GB 2 ตัว กับ 160 2 ตัว มาต่อ RAID 0 จะเร็วเท่ากันป่าวคับ รึว่าความเร็วของ RAID 0 ขึ้นอยู่กับจำนวน HD และขนาดความจุด้วยคับ แนะนำด้วยคับ ขอบคุนคับ
    1. การต่อ raid 0 ระหว่าง <80 กับ 80> VS <160 กับ 160> ความเร็วไม่ต่างกันคับ ต่างแค่ความจุ เหอๆ
    2. HD หลายลูกเร็วกว่า HD 2 ลูกคับ แต่หลังจาก 2 เพิ่มไป เปง 3,4 ผมไม่ค่อยรุ้สึกนะ 555+

Comment

จิงป่าวคับที่ว่าการต่อRAID 0 ยิ่งมีจำนวน HD มากเท่าไหร่ ก้อยิ่งเร็วอ่ะคับ
      -จริงครับ แต่จะเร็วขึ้นในอัตราส่วนที่ลดลงครับ 2 ตัวคุ้มสุดครับ 3 ตัว เริ่มไม่คุ้ม

ถามอีกข้อน่ะคับ แล้วถ้าระหว่างเราเอาHD 80 GB 2 ตัว กับ 160 2 ตัว มาต่อ RAID 0 จะเร็วเท่ากันป่าวคับ
      - อันนี้ก็ไม่เคยลองใช้จริงแบบเทียนกันสักที แต่ ไม่หนีกันมากครับ ถ้า เคช มีเท่าๆกัน

รึว่าความเร็วของ RAID 0 ขึ้นอยู่กับจำนวน HD และขนาดความจุด้วยคับ
      - ส่วนมาก HDD ความจุมากก็จะมี เคช ที่มากขึ้นด้วย ตรงนี้อาจจะมีผมอยู่บ้างครับ แต่ 2 ลูกนี้ คุ้มเห็นๆครับ

Comment

ต้องดูรุ่นของเมนบอร์ดด้วยนะครับ

เมนบอร์ดทั่วๆไป
        จะต่อ RAID 0 ได้สูงสุดเพียง HDD 2 ตัวเท่านั้น

ถ้าจะต่อ RAID 0 โดยใช้ HDD 3 หรือ 4 ตัว
        ก็ต้องดูว่า เมนบอร์ดรุ่นที่คุณใชอยู่นั้น จะทำได้หรือเปล่า

Comment

คือการต่อ raid0 เนี้ย ถ้าเอา hdd 80g*2 มาต่อกันเนี้ย ความจุมันจะเพิ่มขึ้นเป็น 160g หรือเท่าเดิม 80g ครับช่วยบอกหน่อย

แล้วถ้าผมมี m/b Asus p5b เนี้ยมันสามารถต่อ raid ได้มะครับ แล้วขั้นตอนการทำมันยุ่งยากไห๊มครับอทิบายหน่อยชิ ผมอยากรู้

วานผู้รู้เข้ามาแล้วตอบทีนะครับ

Comment

อยู่ที่เราเลือก RAID แบบใหนครับ
            RAID0 จะได้ 160 และแรงขึ้น
            RAID1 จะได้ 80 แต่จะ ก๊อบปี่เป็น HDD2ลูกเหมือนกัน ลูกใหนพัง โยนทิ้ง เอาอีกลูกมาต่อใช้งานได้เลย

ยังมรอีก หลาย RAID นะครับ อยู่ที่ บอร์ด ทำได้แค่ใหน
            P5B หลายคนใช้ RAID แล้วเจอปัญหาครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
              P5B หลายคนใช้ RAID แล้วเจอปัญหาครับ
              P5B นี่เริ่มไม่ชอบแหละ มันหลอนบ่อย เวลาเปลี่ยนหรือลงอะไร

Comment

Working...
              X