Announcement

Collapse
No announcement yet.

Set Harddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Set Harddisk

Set Harddisk ให้เป็น Master , Slave ทำยังไงน่ะครับ
    แล้วการต่อ raid เนี่ย ใครพอสอนได้มั่ง

hdd แบบIDE ต้องset jumperด้านหลังhddครับ มานจามีบอกว่าเสียบตรงไหนเป็นmasterครับ แล้วก็ต้องเสียบสายIDE ตรงหัวที่ปลายสายด้วยครับ กลางสายเอาไว้เสียบslave ถ้าไม่มีslave ก็เสียหัวไหนก็ได้ครับ

Comment

ขอโทดคร๊าบ ลืมบอกว่าเป็น SATA คือผมเข้าใจถูกมั๊ยว่า
      แค่เราเสียบ HD 2 ตัว ถ้าตัวไหนมี window ตัวนั้นเป็น
      Master

Comment

Originally posted by Liverworts View Post
        ขอโทดคร๊าบ ลืมบอกว่าเป็น SATA คือผมเข้าใจถูกมั๊ยว่า
        แค่เราเสียบ HD 2 ตัว ถ้าตัวไหนมี window ตัวนั้นเป็น
        Master
        อยู่ที่ว่าท่านเข้าไปเซ็ตค่าในไบออส ให้ HDD ลูกไหนเป็นตัวบูตครับผม

Comment

อีกอย่างนะครับ ถ้าเน HDD หรือ DVD SATA อยู่ที่การเสียบสายด้วยครับ เช่นถ้าใช้ MB ASUS ช่องเสียบ SATA สีดำเป็น Master ช่องเสียบสีแดงเป็น Slave ครับ อันนี้ดูในคูมือ MB นะครับ

Comment

ดูที่ช่องเสียบ บนบอร์ดจะมีบอก แบบ rep บน

Comment

ขอบคุณค๊าบ แถมอีดนิด มมีโปรแกรมอะไรวัดความเร็วฮาร์ดดิสก์ได้มั่ง
              คือผมซื้อาร์ดดิสก์ WD 3200AAKS 7200 รอบมา แต่โปรแกรม SIW มันเห็นแค่ 5400 รอบ ฮาร์ดดิสก์ก็มีปลอมด้วยเหรอ

Comment

Originally posted by Liverworts View Post
                ขอบคุณค๊าบ แถมอีดนิด มมีโปรแกรมอะไรวัดความเร็วฮาร์ดดิสก์ได้มั่ง
                คือผมซื้อาร์ดดิสก์ WD 3200AAKS 7200 รอบมา แต่โปรแกรม SIW มันเห็นแค่ 5400 รอบ ฮาร์ดดิสก์ก็มีปลอมด้วยเหรอ

HDTune

d/l http://www.hdtune.com/

5400 rpm. hd notebook อ่ะป่าว
                Last edited by SantaCruz; 18 Jul 2007, 22:31:39.

Comment

ดูตรงไหนครับ คุณ santacruz ผมดูทุกเมนูแล้ว ไม่เห็นมีเลย
                  ผมเช็คจากเว็บมมันก็ว่ารุ่นนี้มีแต่ 7200รอบ
                  Last edited by Liverworts; 18 Jul 2007, 23:47:44.

Comment

Working...
                  X