Announcement

Collapse
No announcement yet.

พื้นที่ Harddisk หายไปไหน?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พื้นที่ Harddisk หายไปไหน?

สงสัยมานานแล้ว
    เวลาเราซื้อ HDD มา เมื่อต่อแล้วจะพบว่าความจุมันไม่ได้เต็มตามขนาดที่ระบุไว้
    เช่น HDD 80 G พอเราดูในวินโดว์ จะโชว์แค่ 76 G
    อย่างของผม 320 G
    ในวินโดว์ ก็โชว์แค่ 298 G
    ใครทราบข้อมูลทางเทคนิค ก็ช่วยแบ่งปันเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

80*7/100 =74.4Gb โดนประมาณ อิอิ ยิ่งความจุเยอะยิ่งโดนเยอะ
    320*7/100 = 297.6Gb โดนประมาณ
    เหมือนจะโดนค่า ภาษี ไป 7%
    Last edited by kidnapped1; 14 Jul 2007, 17:33:06.

Comment

ปกติ ครับ เป็นหมดครับ พวกเก็บข้อมูล ยกเว้น A:\ 55++

Comment

เป็นปกติ เอาไว้เป็นเนื้อที่ในการจัดสรรไฟล์ข้อมูลครับ

Drive A ที่เป็น FAT16 ก็เป็นครับ เพราะเสียเนื้อที่ให้กับ File Alocation Table เช่นกัน แต่เนื่องจากแผ่นรุ่นใหม่ ทางโรงงานเขา Format มาให้แล้วก็เลยไม่รู้สึกว่ามันเสียเนื้อที่

แต่ถ้าเป็นสัก 10 ปีที่แล้ว ตอนซื้อแผ่นมาต้อง Format เองผ่าน DOS จะเห็นเนื้อที่ซึ่งหายไปล่ะครับ

Comment

ไม่ใช่หลอกจริงๆแล้วมานไปเที่ยว อิอิอิ

Comment

Working...
          X