overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: จอ Lcd 19" Wide Screen กับเกมส์

OverclockZone Member lolicon1506's Avatar

Default จอ Lcd 19" Wide Screen กับเกมส์

อยากรู้ว่าภาพมันจะเพี้ยนไหมถ้าเล่นพวกเกมส์เต็มหน้าจออ่ะขอรับ

Dota,GE,L2,audition ภาพมันจะเบี้ยวรึเปล่าขอรับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ถ้าในเกมส์มีความละเอียด 1440*900 หรือความละเอียดของ wideทั่วไปให้ปรับ เรื่องนั้นก็มิใช่ปัญหา....

OverclockZone Member kopkid's Avatar

บางเกมส์ที่รองรับอย่างแท้จริงเช่น C&C 3 Tiberium wars จะไม่เพี้ยนเลยครับ หรือเกมส์อื่น ๆ ที่เป็นเกมส์ใหม่ ๆ แล้วจะใช้ได้ สัดส่วนที่ออกมาจะถูกต้อง ยกเว้น บางเกมส์ถึงจะใหม่ เช่น Pro Evo 6, Need Carbon ซึ่งยังเพี้ยนอยู่ แม้กับ จอ 5:4 อย่างพวก 17 นิ้ว 19 นิ้ว 1280*1024 ทั้งหลายยังเพี้ยนเลย (ตัวนักบอล / รถ ยืดสูงกว่าความเป็นจริง แม้จะ Set ความละเอียดในเกมส์อย่างถูกต้องตรงกับมาตรฐานของจอเราแล้วก็ตาม) จะได้สัดส่วนถูกต้องก็กับพวกจอ 4:3 เช่น 15 นิ้ว 1024*768 / 20 นิ้ว 1400*1050 หรือ 1600*1200 เท่านั้นนะครับ นี่จึงเป็นเหตุผลหลักส่วนตัวที่ผมชอบจอ 4:3 ไม่ว่าจะเป็น 1024*768 1400*1050 หรือ 1600*1200 มากกว่าพวก 16:10 เช่นพวก 19 wide ทั้งหลาย หรือ 5:4

ทั้งหมดนี้เป็นปัญหาของ LCD ซึ่ง จะมีความละเอียดที่เหมาะสมอยู่เพียง 1 เดียว ไม่เหมือนพวก CRT สามารถ Set ได้หลากหลายโดยที่ความคมชัดยังคงอยู่
    Last edited by kopkid; 14 Jul 2007 at 20:05:32.

ผู้มาเยือนEz
    Guest

DotA ไม่ซัพพอร์ท wide ครับ
    แต่จอ wide มันจะมี option ปรับให้ภาพกลับมาตรงกับที่โปรแกรม set ไว้ (ประมาณ fix resolution)
    แต่!!จะทำให้ขอบด้านข้างของคุณเป็นที่ว่างสีดำ
    แล้วทำให้จอ DotA ของคุณเล็กเสียยิ่งกว่าจอ 17" ซะอีก = ="

นั่นเป็นสาเหตุหนึ่งที่จอ wide 17-19นิ้ว ไม่น่าซื้อครับ
    แต่ถ้าเกมคุณรองรับ wide ล่ะก็ 1440x900 จะทำให้คุณได้มุมมองกว้างกว่าจอเหลี่ยมธรรมดาเยอะมากเลยทีเดียวล่ะ

OverclockZone Member

ผมก็ใช้จอ 19 wide เล่น Dota นะ ตอนแรกก็ยังไม่คุ้นหลอกตัวมันใหญ่
    แต่พอเล่นไปนานแล้วรู้สึกชินกับมันเล่นก็ไม่มีปัญหาไร
    แต่พอกลับไปเล่นจอที่มันไม่ wide รู้สึกว่ามันแปลก ๆตัวเล็กไม่สะใจเท่าจอ wide เลย
    ถ้าลองแล้วจะรู้ว่ามันจริง อิอิ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ตั้งให้มันเว้นขอบดำสิครับ ภาพไม่เพี้ยนแน่นอน

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

เอาเวลาไปทำอย่างอื่นเถอะครับ

โตแล้ว อย่าเล่นเกมเลย

ผู้มาเยือนEz
    Guest

ทำไมคับ? โตแล้วเล่นเกมไม่ได้เหรอ?

OverclockZone Member ed904441's Avatar

โตแล้ว ก็เล่นเกมส์ได้ครับ
    ไม่ได้เสียหาย ถ้าคิดว่าใช้เวลาตรงนี้แล้วมีความสุข และไม่เดือนร้อนตนเองหรือคนอื่น

OverclockZone Member mooh's Avatar

เกมส์ห้ามคนโตเล่นเหรอ ว้าแย่จัง สงสัยผมจะยัง(หน้า)เด็กอยู่ หุหุ

OverclockZone Member MagicKnight's Avatar
    ถังขยะทั่วไปข้างภนน,ท่อระบายน้ำสาธารณะ

Quote Originally Posted by sorotbug View Post
    เอาเวลาไปทำอย่างอื่นเถอะครับ

โตแล้ว อย่าเล่นเกมเลย
    วิสัยทัศน์แคบจังนะครับ^^ มันก็ยังดีกว่าไปสำมะเรเทเมากินเหล้าติดยาแหละครับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

เกมส์เป็นสิ่งบันเทิงอย่างนึงครับ สำหรับคนที่ต้องการ

ผับ,บาร์,อาบอบนวด,ซ่อง ฯลฯ ก็คงไม่ดี ไปกว่าเกมส์หรอกครับ อย่าไปซีเรียสกับมันนัก

ผมใช้จอ Wide อยู่ก็มีข้อดีหลายอย่าง ทั้งเรื่องโปรแกรมใช้งานที่มีหน้าจอที่กว้างขึ้น
    เล่นเกมส์ได้มุมมองกว้างขึ้น ถ้าคิดว่า เพียงแค่เกมส์เดียวที่ชอบเล่น ไม่ซัพพอร์ท
    แล้วทำให้จอไวด์ไม่น่าซื้อ อันนี้ก็ แล้วแต่คุณนะครับ แต่เพียงเพื่อเกมส์ๆเดียว
    ก็ .......................

Bookmarks

Bookmarks