Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ Raidmax Sirius

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ Raidmax Sirius

คือผมเพิ่งซื้อเคส RaidMax Sirius มาครับ

แล้วคราวนี้ มันมีสายเหลืออยู่ 4 เส้น ที่ไม่รู้จะต่อใช้งานยังไงครับ

1. Hdd LEd ซึ่งผม พยายามต่อแล้วแต่ หน้าปัดด้านหน้าก็ไม่กระดิกเลยครับ
    2. สายไฟ ที่มี 3 pin ครับ ดูเหมือนจะต่อกับพัดลมได้แต่ก็ไม่รู้ต่อกับอะไรครับ
    3. สายน่าจะวัดอุณหภูมิ ครับ แต่ หน้าปัดด้านหน้าก็ไม่กระดิกเลยครับ
    4. สายไฟ 2 pin สีเหลืองกับดำครับ ไม่รู้ต่อกับอะไร

คือหน้าปัดด้านหน้าที่วัด Fan Speed , Temp , Hdd ไม่ทำงานเลยครับ

ใน Manual ก็ไม่มีบอกไว้ ผมพยายามหาในเว็บแล้ว จนปัญญาแล้วละครับ

ขอบคุณครับ

เคสพี่สวยดีครับ พี่ซื้อมาจากไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

Comment

ซื้อร้าน JIB ชั้น 2 พันธ์ทิพย์ ครับ

ราคา 2500 บาท ครับ ตัวโชว์ ตัวสุดท้ายครับ

แต่ร้านในพันธ์ทิพย์ ยังมีให้เห็น อีกหลายร้านครับ

Comment

ผม อยากต่อให้มัน เวอร์ค จริงๆ ครับ แต่ ไม่รู้ต่อยังไง ..

Comment

สายที่บอกมามานจะมีบอกที่สายนะครับว่าเอาไว้ต่ออะไร แต่ อยู่ในแผงเดียวกะที่ต่อswith powerหนะแหละครับ เวลาต่อให้เอาด้านตัวหนังสือ ลงด้านล่างนะครับ

แล้ว มีสายอะไรให้ต่อก็ต่อเข้าไปอะครับ ส่วนสายที่บอกว่า3pin เห็นแบนๆก็ไม่ใช่ต่อพัดลมครับ แต่ถ้าต่อช่องพัดลมต้องหนาๆหน่อยครับ

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
            สายที่บอกมามานจะมีบอกที่สายนะครับว่าเอาไว้ต่ออะไร แต่ อยู่ในแผงเดียวกะที่ต่อswith powerหนะแหละครับ เวลาต่อให้เอาด้านตัวหนังสือ ลงด้านล่างนะครับ

แล้ว มีสายอะไรให้ต่อก็ต่อเข้าไปอะครับ ส่วนสายที่บอกว่า3pin เห็นแบนๆก็ไม่ใช่ต่อพัดลมครับ แต่ถ้าต่อช่องพัดลมต้องหนาๆหน่อยครับ
            มันไม่มี อะไรบอกเลย ครับ

เพราะ สายในส่วนที่มีบอก มันจะเป็น HDD LED , Reset Switch , Power Switch ฯ มันจะเป็นส่วนที่แสดงข้างในหน้ากาครับ

ในส่วนของด้านหน้าเลย จะมี 3 หน้าปัด เป็น Meter วัด Fan speed , Temp , Hdd ซึ่งไม่รู้ว่ามันต่อยังไง ครับ

Comment

ถ่ายรูปมาลง น่าจะดีกว่า เพราะอธิบายไปมานเข้าใจยาก นึกภาพไม่ออก ต้องคนที่เคยใช้ ตอบครับ

ท่านต่อไปเลย

Comment

ภาพแรก เลยครับ เป็นหน้ากากข้างในซึ่งต่อสายไฟแล้ว ทำงานได้เป็นปกติดีครับ

ภาพที่ 2 เป็นหน้ากากด้านนอกครับ จะมี Meter วัด Fan Speed, Temp , HDD ซึ่งไม่ทำงานครับ ต่อสายไฟไม่ถูก

ภาพที่ 3 เป็นชุดสายไฟครับ สายไฟชุดนี้ต่อเข้ากับ แผง ใน mainboard ซึ่งเป็นของ หน้ากากด้านใน จากภาพแรก ซึ่งทำงานได้เป็นปกติ

ภาพที่ 4 เป็นสายไฟ 3 pin ซึ่งไม่รู้ต่อกับอะไรได้ เป็น Socket มันน่าจะต่อกับ Socket ของพัดลม นะครับ ผมเดา

ภาพที่ 5 เป็นสายไฟ 3 pin เส้นเดิม แต่อีกมุมมองนึงครับ

ภาพที่ 6 เป็น สายไฟ 2 pin ครับ

ภาพที่ 7 เป็นสายไฟ 2 pin เส้นเดิม แต่อีกมุมมองนึงครับ

ภาพที่ 8 เป็นสายที่ต่อเข้ากับ HDD LED ครับ ซึ่งมันจะมีให้ เป็นทั้งตัวผู้ (มีเดือยออกมา 2 ขา) กับตัวเมีย ครับ ซึ่งผมก็พยายาม เอาตัวเมียต่อเข้ากับ Mainboard แลวก็จั๊มตัวผู้เข้ากับ สายไฟ Hdd Led ของ สายไฟชุดแรกของ หน้ากากด้านใน ปรากฏว่า หน้ากากด้านใน ทำงานปกติดีครับ หน้ากากด้านนอกที่เป็น Meter นิ่งเลยครับ

ภาพที่ 9 ภาพสุดท้าย น่าจะเป็นสายที่วัด Temp. ละครับ แต่ก็ นิ่งเหมือนกัน

Last edited by somjook; 14 Jul 2007, 23:55:40.

Comment

งง ไหม ครับ ..

Comment

ไปซื้อของที่ร้านเจไดสักชิ้น แล้วหาโอกาสถามคุณตั้มเจ้าของร้านแกมักอยู่ร้านโซนกลาง แกน่าจะบอกได้ เพราะที่ร้านก็เห็นขายเคสรุ่นนี้อยู่ด้วย เวิร์คไหมล่ะ (จะถามซื่อๆแบบไม่ซื้อของเลยสักชิ้นก็ใช่ที่)

Comment

Working...
                    X