Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามสองเรื่องครับจะไปสั่งของพรุ่งนี้แล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามสองเรื่องครับจะไปสั่งของพรุ่งนี้แล้ว

หลังจากวิตกจริตมาเป็เวลาสามสัปดาห์
    ผมก็ตกลงปลงใจจะหย่าร้างกับคอมตัวเก่าแล้วไปแต่งงานใหม่แทน
    (เนื่องจากคอมตัวเก่าที่บ้านเป็นชู้กับ แม่ กับ อา กับ พี่ชายผม)

ตอนนี้วันๆนั่งจับโน้ตบุ๊คเล่น Cabal รอไปเรื่อยๆ

ขอโทษนะครับที่พล่ามมายาวเข้าเรื่องเลยดีกว่า

ตอนนี้ผมดู CPU ไว้คือ E6850 แล้วก็ระบบ Crossfire ด้วย
    หลังจากพลิกไปมาหลายตลบก็ตกลงที่จะเลือกบอร์ด ASUS ที่มีชิบP35 และ FSB 1333
    ได้ผลสรุปออกมามีดังนี้ครับ

ASUS Blitz Extreme (สนใจตรง H2O Ready บนบอร์ด)
    ASUS P5K3-Deluxe / WiFi AP (Heat Pipe อลัง และราคาถูกกว่า)
    ASUS P5K-Deluxe / WiFi AP (ราคาถูกที่สุด ไม่รับ DDR3)

และปัญาที่ยังสรุปไม่ได้ก็คือ เอา DDR2 มาเสียบลงใน Slot DDR3 มันใช้กันได้รึเปล่าครับ TT
    ผมไม่มั่นใจเอามากๆกลัวสั่งมาแล้วจะเสียของ
    เพราะเตรียม RAM เป็น DDR2 800 ไว้ ใจจริงอยากได้ Slot DDR3 ด้วย
    เพราะในอนาคตอาจจได้ถอยมันมาใช้

ปัญหาอีกข้อนึงคือ RAM Corsair กับ G.Skill
    ผมเช็คมา 2GB*2 800Mhz ราคาของ G.Skill อยู่ที่ 17000 บาท
    แต่ของ Corsair หาคายังไม่ได้ ช่วยตอบทีครับว่าสองญี่ห้อนี้ตัวไหนดีกว่ากัน
    (ถ้าเป็นไปได้ขอราคาของ Corsair ด้วยก็ดีครับ)

ช่วยตอบหน่อยนะครับ
    พรุ่งนี้จะไปสั่งของแล้ว จะรอคำตอบนะครับ ^^

โดยส่วนตัวผมชอบ G.Skill นะ

Comment

แค่แรมก็ซื้อเครื่องใหม่ได้ทั้งชุด
      เทพจริงๆ

Comment

อัดแรมตั้ง 4G เลยหนิ รองรับอนาคตตตตไปเลยน่ะครับ อิอิ

Comment

โอ้ แม่เจ้า

Comment

ไม่มีใครตอบคำถามผมเลย ตกลง slot DDr3 มันเอา DDR2 เสียบแล้วใช้กันได้รึเปล่าครับ TT

Comment

บอร์ด ที่มันมี Slot DDR3 ตอนนี้ส่วนมากจะเป็นบอร์ดประเทืองอ่าคับ ทำมารองรับทั้ง DDR2 และ DDR3 และจะมี DDR2 4 แถว 1-4 จะเป็นของ DDR2 อีก 2 แถว 5-6 ก็จะเป็นของ DDR3 ถ้าจำไม่ผิด และ มันจะแยกกันคับ DDR2 กับ DDR3 ใส่ผิดกันไม่ได้มั๊ง ^^''a

ปล. ผมว่าจัดไม่ต้องแพงมากหรอคับ เงินไม่ได้หาง่ายๆในเศษฐกิจ อย่างนี้เลย (แอบอิจฉา >,<'')
              Last edited by ZaKaChI; 15 Jul 2007, 19:12:25.

Comment

ตกลงคือมันใส่ไม่ได้ใช่มั๊ยครับ
                ผมจะได้ดูอีกที
                เพราะว่า P5K3 Deluxe มันมีแค่สี่ช่องเองอะ
                ไม่แน่ใจว่ามันจะใช้ได้รึเปล่าด้วย
                TT

Comment

แรม DDR2 กับ DDR3 ขนาดของ pin เท่ากันครับ
                  ถามนิดครับว่า ซื้อ E6850 ที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ ส่วนราคาแรม G.Skill 17,000 บาท ลองไปหาดู ของ Corsair Dominator 1066 ผมว่าตัวนี้เห็นที่ ฟอร์จูน ราคาไม่น่าจะถึงด้วยนะครับ

Comment

ขนาดของพินเท่ากันแล้วมันจะใช้กันได้รึเปล่าครับ TT
                    เดี๋ยวผมจะลองไปสืบหา Corsair ดูนะครับ
                    ขอบคุณสำหรับคำตอบ

ส่วน E6850 นั้นผมคิดจะสั่งร้านที่อยู่ที่เสรีครับ
                    เค้าจะชาร์จแพงขึ้นนิดหน่อยแต่ก็สั่งของจากนอกมาเลย
                    มีปัญหาเรื่องประกันบ้าง(เพราะประกันนอก) แต่คิดว่า CPU ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเท่าไหร่

Comment

ผมแนะนำอะไรท่านไม่ได้เลยเพราะของมันแรงจัด

บอร์ดมันก็ขึ้นอยู่กับ RAM ที่ใช้นี่ครับว่า DDR 2 หรือ 3

P5K3 มันใส่ DDR2 ไม่ได้นี่นา (หรือเปล่า)

Comment

เล่นของใหม่ ราคาแรงทั้งนั้นเลยนะครับ

Comment

แล้ว ราคาเท่าไหร่กันครับ อยากรู้ครับ เพราะคิดว่าจะซื้อมาเหมือนกัน แต่จะไปซื้อเองที่ เมกา แล้วเห็นที่ เมกามีรุ่น E6950 ด้วยนะครับ 3.3Ghz เค้าบอกว่าตัวนี้ oc ได้สูงมากครับ

Comment

จะแรงไปถึงไหน

Comment

อิจฉาคนมีตัง เจง ๆ

Comment

Working...
                              X