Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง FSB กับ CL ของแรมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง FSB กับ CL ของแรมครับ

ค่า FSB ที่สูงๆ กับ CL ที่ต่ำ ค่าไหนให้ความแรงมากกว่ากันครับ

และค่า 1:1 2:3 ... ค่าไหนเป้นค่าที่เหมาะสมและทำให้เครื่องเราเสถียรครับ

Last edited by Excalibur; 15 Jul 2007, 02:37:18.

FSB สูง เห็นผลกว่า CL ไม่เห็นเลย (เห็นแค่ benchmark ไม่กี่คะแนน)

1:1 เหมาะสมที่สุด ไม่เกี่ยวกับเสถียรหรือไม่

Comment

ผมว่าที่เค้าตั้ง 1-1 เพื่อให้ ลาก cpu ไปได้ไกลๆ โดยที่ไม่ตันแรม เพราะ ถ้าไม่ตั้งไว้ที่ 1:1 แรมตัน ก็ลากไปไม่ได้ แหง้วๆ แค่นั้นแหละคับ
      ไม่เกี่ยวกับว่าดีมั้ยหรอก ผมว่านะ
      ส่วน 1:1 หรือ 5:4 ก็เสถียรทั้งนั้นแหละคับ ถ้าไม่รี ไม่ดับ ไม่จอฟ้า

Comment

มาตอบกันอีก เยอะๆ เร็ว อยากได้ความรู้ครับ

Comment

ผมว่ามันเกี่ยวนะครับ ผมใช้P5N-E SLI ใช้g.skill HZ ถ้าลากแบบไม่1:1 ในบางความถี่ จะบูทไม่ขึ้นทั้งๆที่ ในความถี่ที่สูงกว่าบูทติด ซะงั้น แต่แบบ1:1 ลากติดในทุกความถี่เลย

หรือว่ามันเป็นเฉพาะ ชิปnForce

Comment

บัสของ CPU กับบัสของ Ram ค่าไหนควรสูงกว่ากัน Ram ศูงกว่า หรือ CPU สูงกว่า หรือเท่ากัน อันไหนจะให้ผลออกมาดีกว่ากันครับ

Comment

Originally posted by Excalibur View Post
              บัสของ CPU กับบัสของ Ram ค่าไหนควรสูงกว่ากัน Ram ศูงกว่า หรือ CPU สูงกว่า หรือเท่ากัน อันไหนจะให้ผลออกมาดีกว่ากันครับ
              เท่ากันดีสุด

Comment

Working...
              X