Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายแลน บางช่องเสียบติด บางช่องไม่ติด เป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายแลน บางช่องเสียบติด บางช่องไม่ติด เป็นเพราะอะไรครับ

ผมมีแลนออนบอร์ด กับ การ์ดแลน มีสองตัว ปกติใส่สายแลนอันเก่า แล้วแชร์เน็ตให้โนตบุค มันใช้ได้ครับ แต่พอผมซื้ออันใหม่มา ลองเอาสายอันใหม่ไปต่อกับโมเด็ม มันใช้ต่อเน็ตได้ปกติ
    แต่พอลองเอาสายที่พึ่งซื้อมาใหม่ มาใส่ช่องการ์ดแลน แชร์ให้โนตบุค มันไม่ติด
    ผมซื้อมาสองสาย ใช้ไม่ได้สองสายแล้ว มันเป็นเพราะอะไรครับ
    แต่สายที่ผมซื้อมาใหม่สองสายเนี่ย ใช้ต่อกับโมเด็ม แล้วต่อเน็ตได้ แต่ถ้าคอมกับคอม มันจะไม่ติด

ก้อมันมีสายแลนสองแบบอ่ะคับ คอมไปคอม คอมไปโมเด็ม สายมันไม่เหมือนกัน เวลาซื้อต้องบอกว่าคอมไปคอมด้วยจ้า สายมันออกไม่เหมือนกัน แดง ขาวฟ้า ฟ้าน้ำตาล อะไรประมานนั้นจำไม่ได้แว้ว มันจะสลับกันอ่ะ

Comment

ขอบคุณครับ เด่วจะลองหาดู

Comment

พอ จะจำได้ว่า comtocom นี่ สองด้านเหมือนกัน comtohup นี่ สายครอส คับผม

Comment

หาก Check ดูแล้วไม่ครอสกัน อาจเป็นที่การเข้าหัวไม่ดีก็ได้ครับ มันเข้าลึกเกินไป ต้องเข้าหัวใหม่

Comment

สายต้องครอสกัน สายต่อคอม-คอมอ่ะ
            ที่เสียบmodem ได้ เพราะmodem มันauto ได้

ให้ลองเอาสายมาส่องหัวดูว่า สีสายที่อยู่ข้างใน มันเรียงเหมือนกันตั้งแต่ เส้น1-8เลยป่าว?
            ถ้าเหมือน มันคือสายธรรมดาครับ อาจจะต้องเอาไปเปลี่ยน

Comment

http://www.fisheries.go.th/it-networ...p?board_id=128

ไปส่องเลยน๊ะ
              เอ้ย..ไม่ช่าย ไปดูตามลิ้งค์น๊ะครับ

Comment

Working...
              X