Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครรู้วิธีคล๊อคแรม คล๊อคการ์ดจอบ้างสอนหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครรู้วิธีคล๊อคแรม คล๊อคการ์ดจอบ้างสอนหน่อย

คือว่าอยากลองคล๊อคแรม กับการ์ดจอบ้างอ่ะ แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย เลยอยากจะรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะ และสั่งสอนหน่อย อยากได้ความรู้ด้านนี้บ้าง ช่วยบอกเทคนิค พื้นฐาน สิ่งที่ควรรู้ สิ่งที่ไม่ควรทำ สิ่งที่ต้องระวัง ผลดี ผลเสีย ใครรุ้บอกหน่อยครับ อยากรุ้จิงๆ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมานะที่นี้ด้วย Power Move

สำหรับแรม ก็ เพิ่มบัสแรม ปรับค่าCL (ปรับในไบออสได้เลย)
    สำหรับการ์ด ก็ เพิ่ม core/mem (Rivatuner)
    ผลดีผลเสีย มะรู้แฮะ เอาเป็นว่าดูแลลเรื่องความร้อนให้ดีก็โอเชในระดับนึง....

Comment

แรมไม่ต้อง o/c ครับ ถ้าเรา o/c CPU ไปแค่ใหน แรมมันก็ o/c ตาม CPU ไปนั้นเอง OK
      ส่วนการ์ดจอ ส่วนของผมใช้โปรแกรม RivaTuner ช่วยในการ o/c Core/Mem การ์ดจอครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        แรมไม่ต้อง o/c ครับ ถ้าเรา o/c CPU ไปแค่ใหน แรมมันก็ o/c ตาม CPU ไปนั้นเอง OK
        ส่วนการ์ดจอ ส่วนของผมใช้โปรแกรม RivaTuner ช่วยในการ o/c Core/Mem การ์ดจอครับ

ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่า RivaTuner ใช้การยังไง ผมใช้
        CPU: P4 2.6@3.8 (ซิง Ninja)
        Ram: Gail 1G*2
        VGA: XFX 8500GT

ควรจะคล๊อคไปถึงไหน ควรพอแค่ไหน และที่สำคัญขอดี ข้อเสีย และข้อแนะนำนิดหน่อยก็ดีครับ

Comment

มีโปรแกรมแล้วครับ สอนหน่อย

Comment

Originally posted by powermove View Post
            มีโปรแกรมแล้วครับ สอนหน่อย
            เปิดโปรแกรมออกมา

Comment

Comment

Comment

เสร็จการเปิดหมวด o/c ละ ต่อไปก็ค่อยๆ เพิ่ม Core / Mem (ที่ละ 5 -10)นะ แล้วกดตรง TEST > OK
                  นี้ของผม เดิมๆ Core 675 / Mem 1000 (2000)
                  *คือเมื่อคืน o/c CPU ไป 3.85G มันดับอนาจก็พึ่งลงวินโดวส์ใหม่ตอนเช้านี้เองก็เลยยังไม่ได้ o/c ทั้ง CPU / การ์ดจอ เลยนะ 555+ สงสัยเป็นเพราะแก๊ซฌซฮอล แน่ๆ เลย ระวังด้วย ละ หิหิหิ

Comment

o/c แล้วนะ จาก 675/1000 ลากไป 750/1100 แล้วก็กด TEST แล้วกด OK ก็เสร็จ ละ

Comment

*ในการ o/c ครั้งนี้กระผมไม่ขอรับผิดชอบใดๆ ถ้าเกิดการแต๊ป ขึ้นมานะครับ หิหิหิ โชคดี จ๊ะ

Comment

มีคำเตือนต่อท้ายด้วยแฮะ สงสัยเดี๋ยวท่านผู้อ่านก็ชักเริ่มลังเล เหอะๆๆๆ

Comment

แล้ว เราจะรุ้ ลิมิตของการ์ดจอเราได้ ยังไง ว่าควรลากไปแค่ไหนอ่ะ แล้วทำไม ผม o/c CPU จาก 2.66 ไป 3.81 แล้วที่ นายบอกว้า ไม่ต้องคล๊อคแล้วแรมเพราะ ว่ามันจะวิ่งเท่ากับ CPU ไง แต่ของเราไม่อ่ะ เด๊ยวจะ ลงรูปให้นะ

Comment

เอาลิมิตของการ์ดจอก่อนแล้วกันนะครับ ค่อยๆลากแล้วเทสBenchmarkดูนะ ถ้ามันร้อนหรือเกินความสามารถของตัวการ์ดเกินไป เดี๋ยวคุณจะเห็นเองว่าอาการมันจะเพี้ยนเช่นรัยบ้าง เช่น ค้าง,ภาพแตก

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                              *ในการ o/c ครั้งนี้กระผมไม่ขอรับผิดชอบใดๆ ถ้าเกิดการแต๊ป ขึ้นมานะครับ หิหิหิ โชคดี จ๊ะ
                              หุหุ ทำให้กลัวด้วยอ่ะ แล้วจะดูลิมิตมันยังไงอ่ะ

Comment

Working...
                              X