Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องเดิมๆ หลังจากหาอ่านกระทู้วันละ 5 ชม. มาร่วม 7 วัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องเดิมๆ หลังจากหาอ่านกระทู้วันละ 5 ชม. มาร่วม 7 วัน

รบกวนถามเรื่องเดิมๆ หลังจากหาอ่านกระทู้วันละ 5 ชม. มาร่วม 7 วัน เกิดวัฏจักรงูกินหาง

เกี่ยวกับ X1950Pro Extreme > 8600GT XXX > 2600XT GDDR4 (เอนเอียงไปทางตัวแรกสุด)

6-7 วันที่ผ่านมาหาอ่านข้อมูล ทั้งเวปไทยและต่างประเทศหลากหลาย ก็มาจดจ่ออยู่กับทั้งสามตัวข้างบน ก่อนตัดสินใจสุดท้ายผมมาไล่อ่านที่เวปเรา OverclockzonE

ก็มาเจอประเด็นใหม่ๆเกี่ยวกับ 2600XT GDDR4 ว่าน่าสนใจ (แต่แรกผมสนใจสองตัวแรกจะมาหาข้อสรุปที่เวปเราก็เลยได้เพิ่มมากอีกตัวเลือกหนึ่ง *_*) โดยข้อมูลในเวปของเรามีกราฟอ้างอิงจากเวปญี่ปุ่น ว่าเซ็นเซอร์มันจะ...บาง เอ๊ยไม่ใช่ มันแรงใช้ได้ตามลิ้งข้างล่าง

กำ(หาลิงค์ไม่เจอ --") คือในลิ้งค์จะเทสด้วย NFS คือ 2600XT GDDR4 มันกิน 8600GT กระจุย

แต่จากข้อมูลเดิมๆ จากเวปฝรั่ง ผมมักเจอกราฟแบบนี้ครับ (เวปญี่ปุ่นเชียร์ 2600XT เพราะเขาต้องใช้งานเซ็นเซอร์บางบ่อยรึเปล่า ^^ หนังเขาเยอะ)
    http://www.guru3d.com/article/Videocards/426/19/

ทำให้ตอนแรกที่เอียงไปทาง X1950Pro Extreme เริ่มสับสน ยังไม่นับที่สนเริ่มสนใจ DX10

แต่ด้วยเหตุผลที่ว่า 8600GT และ 2600XT มีข้อดีที่ DX10 ซึ่ง แต่นึกไปอ่านมา ผมก็เห็นด้วยกับที่สมาชิกท่านนึงเขียนว่า

"DX10 ก็คือต้องใช้ Vista และจะทำให้ความต้องการระบบพุ่งขึ้นสูงมาก ๆ ครับ จะเปิดได้งาม ๆ ก็ต้อง C2D ดี ๆ ซักตัว กับการ์ด DX10 ประมาณ 8800GTS เป็นอย่างต่ำเลย น้อยกว่านี้ไปไม่ไหวแน่ ๆ"
    ประโยคนี้ให้เครดิตคุณ Some1 ครับเจ้าของคำพูด

ประโยคนี้ทำให้ผมสับสนและคล้อยตามอย่างมาก ฉุกคิดว่าแล้วเราจะได้ใช้ความสามารถ DX10 ของเจ้า 8600GT และ 2600XT รึเปล่า
    ไม่ใช่สุดท้ายปรับโหมดหยาบหนีกระตุกภาพสวยที่ตั้งใจก็คงไม่ได้เห็น รึจะกลับไปที่ X1950Pro Extreme จะดีกว่าไหม แล้วมันแรงกว่าจริงไหม ในความรู้สึกจากการใช้งานจริง

นึกไปนึกมาเรื่องก็วนเป็นวงกลม

แรกเดิมสน 8600GT ต่อมาเอียงไปที่ X1950Pro Extreme เข้ามาอ่านเวปเรา OverclockzonE ก็มีท่านๆแนะนำ 2600XT GDDR4 แต่ดูเวปทั่วๆไปเจ้านี่ก็ชอบแพ้ 8600GT ก็เลยเป็นงูกินหาง หรือผมจะสับสนต๊องไปเองไม่รู้ครับ --"

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ทุกคนนะครับ

แต่ภาพนี้ทำให้ผมเกิดกิเลสกับ DX10 มากๆ แต่ใจก็คิดว่าสักปีครึ่ง 2ปีค่อยซื้อ 8800GTS ตอนมันถูกดีไหม

8600GT คงทำให้ "สวย" และ "ลื่น" ไม่ได้มั๊งหว่า...

สรุปอยากขอคำแนะนำนะครับ จะเอาการ์ดจอไว้ใช้สัก 1.5-2 ปี ก่อนอัพใหม่ เล่นเกมส์ ทั่วๆไปล่ะครับ ดูหนังบ้าง

ปล. ที่ผมสนเจ้า 2600XT GDDR4 ยอมรับว่าได้รับอิทธิพลจากท่าน GearHead ซึ่งท่านบอกมาว่ามันสูสี X1950Pro Extreme แต่เวปต่างประเทศโดยมากความแรงก็
    X1950Pro Extreme > 8600GT XXX > 2600XT GDDR4 มากไปหาน้อยตามนั้นเลยซึ่งผมคิดว่าผมอาจจะเข้าใจไม่ถูกเองก็ได้เพราะก็ไม่แน่ใจว่าเวลาเทส เขาใจตัว 2600XT GDDR4 อาจจะใช้เปน 2600XT GDDR3 สับสนๆครับ

แต่คำถามอีกข้อสุดท้ายครับ ถ้า "แซ่บหลาย" 2600XT GDDR4 ตัวนี้น่าสนการรับประกันของเจ้านี้ผมชอบได้ยินชื่อฉาวนิดๆ มันแย่มากจริงตามเขาลือมะครับ และ "แซ่บหลาย" คุณภาพเป็นไงบ้างครับ 2600XT GDDR4 ความคงทน การใช้งาน มาตรฐานอุปกรณ์
    Last edited by Kittithum; 15 Jul 2007, 21:32:48.

แต่ภาพนี้ทำให้ผมเกิดกิเลสกับ DX10 มากๆ แต่ใจก็คิดว่าสักปีครึ่ง 2ปีค่อยซื้อ 8800GTS ตอนมันถูกดีไหม
    ซื้อวันนี้ให้แรงที่สุด ครับ ไม่คิดเหรอว่าอีก 2 ปี 8800 มันก็แค่การ์ดตก กระป๋องตัวหนึง ดู 7900GT ซิครับ ไครก็ฟัน หา ตอนนี้ไปไง ปีเดียวเอง ไม่มีไครสนเลยครับ

ให้ผมเลือกจากการใช้จริง ผมเลือก 1950 แน่นอน 86GT ผิดหวังอย่างแรง 26XT DDR4 ยังไม่เคยลอง ไม่มีความเห็นครับ

Comment

ถ้้าเป็นผม 3 ตัวนี้ ผมเลือก 1950Pro ครับ DX9 ก็ไม่เป็นไร แต่ลื่นแน่นอน

Comment

เกมส์ภาพสวยมากๆ

Comment

นั่งตกแต่งปรับกระทู้ให้อ่านแล้ว "งง" น้อยที่สุด กลับมาอีกที ท่านๆมาตอบกันแล้ว ขอบคุณนะครับ

ให้ผมเลือกจากการใช้จริง ผมเลือก 1950 แน่นอน 86GT ผิดหวังอย่างแรง 26XT DDR4 ยังไม่เคยลอง ไม่มีความเห็นครับ
          ถ้้าเป็นผม 3 ตัวนี้ ผมเลือก 1950Pro ครับ DX9 ก็ไม่เป็นไร แต่ลื่นแน่นอน
          ขอบคุณความคิดเห็นนะครับ ไม่อยากบอกว่ามันตรงใจ --"

เกมส์ภาพสวยมากๆ
          ผมถึงน้ำลายหกฝันกลางวันเนี่ยครับ 555

Comment

ภาพเนี่ยะ ของ 8800 เหรองับ....งามแต้ๆ

Comment

Originally posted by dears View Post
              ภาพเนี่ยะ ของ 8800 เหรองับ....งามแต้ๆ
              มะค่อยแน่ใจครับ แต่อ่านจากเวปเขามีการอ้างอิง DX10 แต่ออกตัวไว้ก่อนภาษาอังกฤษผมแตกร้าวครับไม่ใช่แตกฉาน --"

Comment

ผมเอา 8600GT เดิมๆ ดันเป็น 650/1800 อะครับ อยากทราบว่ามันจะลื่นไหม

Comment

อย่าคิดมากครับ เทคโนโลยี่ กระเป๋าไม่หนักตามมันไม่ทันแน่ ถ้าท่านยังรอได้
                  ผมแนะนำปลายปีครับ ตอนที่ 8900 มาป่วนตลาด ถึงตอนนี้รับรอง ราคาร่วงหมด :X

Comment

เห็นชอบภาพผมเอามาฝากอีกเพิ่มครับ แต่ขอไปหยิบทิชชู่มาเช็ดปากก่อนครับ

เกมส์ S.T.A.L.K.E.R.: Clear Sky อันนี้บทความเขียนชัดเจน DX10 เทพ

ดูลายกระเบื้องดิครับอ่ะโห

Last edited by Kittithum; 15 Jul 2007, 15:59:25.

Comment

ถามไรอีกนิดนะครับ

C2D 6300 ถ้า CPU กับ บอร์ดเดียวกัน

ระหว่าง

XFX GF8600GT XXX + Ram 2GB

กับ

PowerColor ATI X1950Pro Extreme + Ram 1GB (เสียเงินไปเพิ่ม PSU งบหมดไม่ได้เพิ่มแรม 555)

อันไหนดีกว่ากันครับ

ปล.ลืมบอกไป ผมตอนแรกใช้ 7900GS แต่พี่ชายมาพรากไปแล้ว ตอนนี้ใช้ ATI 200 Express ออนบอร์ด ไม่แน่ใจว่าจะทดพิษบาดแผลได้ถึงสิ้นปีไหมกลัวสิ้นใจก่อนจัง
                      Last edited by Kittithum; 15 Jul 2007, 16:18:16.

Comment

Originally posted by Kittithum View Post
                        เห็นชอบภาพผมเอามาฝากอีกเพิ่มครับ แต่ขอไปหยิบทิชชู่มาเช็ดปากก่อนครับ

เกมส์ S.T.A.L.K.E.R.: Clear Sky อันนี้บทความเขียนชัดเจน DX10 เทพ

ดูลายกระเบื้องดิครับอ่ะโห

การ์ดอะไรครับ
                        ลอย หยักเพียบเลย ส่งสัย ไม่ได้เปิด AA AF ครับ

Comment

ผมเอาภาพมาจากเวปเกมส์ครับ ไม่รู้เขาใช้การ์ดอะไรอ่ะครับ

Comment

งามแท้ๆครับ

Comment

เกมส์ dx10 ก็มีแล้ว
                              การ์ด ก็พร้อม 8800gts

เสียแต่ว่า ต้องบน vista นี่สิ ยังหนักใจอยู่
                              เครื่องต้องทำมาหากินทุกวันเสียด้วย
                              เดี๋ยวลง vista แล้ว เสียงาน ละยุ่งเลย

ก็เลยต้องเล่น dx9 ไปก่อน

Comment

Working...
                              X