Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด Socket 478 พังซื้อใหม่ยกชุดหรือว่าเอามือ 2 มาใช้ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด Socket 478 พังซื้อใหม่ยกชุดหรือว่าเอามือ 2 มาใช้ดีครับ

มันเริ่มมาจากการที่ Power Supply ยี่ห้อ Enlight ของผม
    ไฟลุกจึงไปซื้อ Power Supply ยี่ห้อ Enermax มาใช้แทน
    แล้วปรากฏว่าเปิดเครื่องติด พัดลมทุกตัวหมุน แต่ว่าบูทส์ Windows ไม่ได้
    ไม่ขึ้น Bios เลยด้วยซ้ำ จึงถอดเอาอุปกรณ์ทั้งหมด ได้แก่
    CPU RAM VGA และ HDD ไปเสียบกับเครื่องของเพื่อน ที่
    ใช้เมนบอร์ด Socket 478 เหมือนผมก็เลยพบว่าเมนบอร์ด
    ของผมพังแต่ CPU RAM VGA และ HDD ยังอยู่ดีไม่พัง ซึ่ง
    เมนบอร์ดของผมใช้ Socket 478, P4 3.0E, DDR, Hipertrading
    มันไม่มีขายแล้ว และก็หมดประกันแล้วด้วย ซึ่งเพื่อนผมบอก
    ว่าถ้าไม่เอาไปซ่อมตามร้านทั่วไป หรือซื้อมือ 2 ก็คงต้อง
    ซื้อใหม่ยกชุดเลย เพราะ Socket นี้ไม่มีแล้ว และเดี๋ยวนี้
    ก็เป็น DDR2 หมดขนาดการ์ดจอยังใช้ PCI Express เลย
    ผมได้ไปเดินที่พันธุ์ทิพย์ปรากฏว่ามีบอร์ด 478 ขายจริงแต่
    เป็นยี่ห้อ Asrock และเป็นบอร์ดรุ่นเล็ก การ์ดจอออนบอร์ด
    ดูแล้วไม่แรงเท่าบอร์ด Gigabyte อันเก่าของผมเลย ผมจึง
    รบกวนขอความช่วยเหลือจากเพื่อน ๆ ดังนี้ว่า

1.ซื้อใหม่ยกชุดเลยดีมั้ยครับ?
    เอาเฉพาะ CPU RAM VGA แล้วก็ Main Board ก็พอซึ่ง
    ก็มีเพื่อน ๆ ผมหลายคนท้วงว่าซื้อตอนนี้ตกรุ่นเร็วแน่นอน
    รอซื้อต้นปีหน้าดีกว่ามั้ย มันจะมีอะไรใหม่ ๆ ออกมาหรือ
    พวกรุ่นที่ขายอยู่ตอนนี้ลดราคาลง

2.ซื้อบอร์ดรุ่นเล็กแต่เป็นมือหนึ่งมาใช้
    ก็กลัวว่ามันจะไม่แรงเท่าของเดิมที่เคยใช้อ่ะครับ

3.ซื้อบอร์ดมือ 2 รุ่นเดิมหรือรุ่นที่แรงใกล้เคียงมาใช้
    คิดว่าทางเลือกนี้น่าจะดีที่สุด แต่เลือกไม่เป็นอ่ะครับ
    คงต้องรบกวนเพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้ช่วยแนะนำร้านขาย
    บอร์ดมือ 2 ดี ๆ ให้ผมด้วยครับ

ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ^/\^

สเปกเครื่องเดิมของผมเป็นดังนี้
    Intel Pentium 4, 3.0E
    Gigabyte 8IPE1000-G, Intel 865PE, P4 Socket478
    Redeon 9550, 128MB
    DDR Kingston 256 X 2
    HDD Seagate 80 GB + HDD Seagate 120 GB

รีบๆขายของเก่าที่มีอยู่ครับ แล้วเก็บตังค์ไว้รอซื้อช่วงต้นปีหน้่่าครับ...

ปล่อยช้าได้เงินน้อยลงนะครับ

Comment

มือ 2 มีขายนะครับ เมนบอร์ด 478 เห็นมีแรงๆทั้ง abit และ asus โดยเฉพาะรุ่นฮิต p4p800 ครับ

Comment

โห . . . ใช้ขนาดไฟลุก เลยหรอ

Comment

ร้อนแรงจริงๆ เอิ้กๆๆ

ก็ซื้อมือหนึ่งซิครับ AsRock P4I65G ใช่ไหม
          มันก็ใช้ Chipset เดียวกับ Gigabyte เดิม
          ของคุณนั้นแหละครับ Intel 865 เหมือนกัน
          แต่มี Intel Graphic Extreme เป็น IGP
          (Integrate Graphic Processor) ด้วย
          Last edited by axolotl; 19 Oct 2006, 04:41:25.

Comment

Originally posted by guru View Post
            มือ 2 มีขายนะครับ เมนบอร์ด 478 เห็นมีแรงๆทั้ง abit และ asus โดยเฉพาะรุ่นฮิต p4p800 ครับ
            เห็นด้วยครับ ถ้ายังไม่ได้ใช้อะไรมากชุดเดิมก็น่าใช้อยู่ คงต้องดูการใช้งานแล้วล่ะครับ ถ้าไม่ได้เล่นเกมเป็นหลัก ซื้อบอร์ดมือ2 มาใช้ก็ประหยัดดีแต่ต้องหาที่ไว้ใจได้หน่อยครับ ถ้าจะยกชุดใหม่ก็หมดเยอะเหมือนกันนะครับ

Comment

Originally posted by axolotl View Post
              ร้อนแรงจริงๆ เอิ้กๆๆ

ก็ซื้อมือหนึ่งซิครับ AsRock P4I65G ใช่ไหม
              มันก็ใช้ Chipset เดียวกับ Gigabyte เดิม
              ของคุณนั้นแหละครับ Intel 865 เหมือนกัน
              แต่มี Intel Graphic Extreme เป็น IGP
              (Integrate Graphic Processor) ด้วย
              อันนี้ก็ดีนะครับ ถ้ากลัวปัญหามือ 2
              รุ่นนี้ราคาเบาๆ ประมาณ 16xx เอง
              แล้วค่อย up อีกทีทั้งชุดในครั้งต่อไป

Comment

Working...
              X