Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้สเป็กคอมพ์เทพสูงสุด ใช้ตัดต่อ+อนิเมชั่น งบไม่อั้น..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by zicmaxx View Post
    ผมไม่ทราบว่า Tool ของโปรแกรมที่คุณใช้ สามารถแยกออกจากกันได้ไหม
    เหมือน photoshop น่ะครับ

ถ้าทำได้ แนะนำว่า ให้เอา Tool แยกไปไว้อีกจอนึงเลยก็จะดีครับ
    แล้วใช้ 24" สองตัว

ข้อดีของการใช้สองจอคือคุณสามารถเปิดโปรแกรมอื่นได้อีก โดยไม่รบกวนหน้าโปรแกรมที่กำลังทำงาน

คนที่ทำงานจริงๆจะรู้เลยว่า จอไวด์สกีนเนี่ยสำคัญมาก ยิ่งกว้างมากเท่าไหร่ยิ่งดี

แต่การ์ดจอต้องแรงมากหน่อยนะครับถ้าจะใช้ตัวเดียว หรือไม่ก็ 2 ตัว แต่แยกขับตัวละจอไปเลย
    ไม่ต้อง sli

ส่วน HDD ก็ต้องดูว่างานของคุณไฟล์ใหญ่แค่ไหน ก็ควรให้ HDD เหลือพื้นที่มากพอสำหรับ ไฟล์งาน
    คูณ 3 เพราะ ต้องเผื่อ ตัวก็อปปี้สำหรับทดสอบ ไม่น้อยกว่า 2 ไฟล์
    ถ้าใช้ Raptor 2-3 ตัว ต่อ raid ก็จะ Buffer ตอนโหลด+เซฟได้ไวขึ้นมากๆ รวมถึงการ Encode
    ที่เหลือก็เป็นหน้าที่ของ RAM

งานเสร็จก็ Backup ไว้ที่ HDD อีกตัว เพื่อความเสถียร จะดีไม่น้อย

ส่วน CPU MAINBOARD และ RAM เห็นสมควรตาม REP บน
    ขอตอบเป็นข้อ ๆ แล้วกันนะครับ
    Tool แยกกันเหมือน Photoshop มั้ย ตอบว่าแยกได้ครับ จะรวมก็ได้ครับ โดยปกติงานที่ทำส่วนใหญ่ก็จะเน้น 2 จอ อยู่แล้วครับ เพราะจอเดียวเอาไม่อยู่ ทำงานลำบากครับ

ดูแล้วตอนนี้น่าจะ 22" น่าจะดีกว่า เพราะราคาอยู่ที่หมื่นต้น ๆ

ส่วนการ์ดจอ เมื่อก่อนใช้ ราคาไม่ถึงหมื่น ต่อสองจอ ก็ไม่มีปัญหานะครับ ทำงานได้ไม่สะดุด แต่อยากจะลองทำ SLI ดู เผื่อจะเอาทำงาน 3D + game

สำหรับฮาร์ดดิส คิดว่า จะซื้อ 500 กิ๊ก สองตัว มาทำเป็น raid 0 น่าจะเวิร์ค แล้วแหละครับ

ส่วนแรมก็กะจะใช้สัก 4 กิ๊ก แบบ twin ก็น่าจะทำงานได้โอแล้วครับ

ใครมีสป็กดี ๆ รบกวนบอกต่อด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

แนะนำเจ้านี่ครับ ถ้าจะทำงานด้านนี้

http://www.sgi.com/

ลองเอาเครื่องเบาๆ ไปลองดูก่อนก็ได้นะครับ แล้วจะติดใจกว่า Desktop PC

http://www.sgi.com/products/servers/...000/index.html

Comment

คือว่า ถ้าคุณใช้ HDD 500GB มาทำ raid อย่างเดียวผมไม่แนะนำนะครับ

เพราะมันมีโอกาสเสี่ยงกับ raid หลุดได้ และอาจทำให้เสียงานครับ

ควร ต่อ raid 0 สำหรับ system และ พื้นที่งานเล็กน้อยดีกว่าครับ สัก 160GB*2 ก็พอครับ
        หรือไม่ก็อย่างที่ Rep บนๆ บอก คือ Raptor 2 ตัว เวิร์คกว่าครับ

เป็นผม คงไม่เอางานไปแขวนไว้กับ raid แน่ครับ

Comment

เฮ้อๆๆๆ

Comment

-จอลองดู Dell 24" 2 ตัวน่าจะสมดุลกว่าราคาไม่ได้เกินไปกว่า Apple Cinema Display 30"ตัวเดียวเลย แต่อย่างว่าไม่สามารถซื้อที่พันทิพย์ได้แต่สั่งให้ไปส่งที่พันทิพย์ได้ครับในเวปก็มีคุณ bird ขายอยู่สามารถนัดให้ไปส่งให้ก็ได้ครับ เรื่องสี มุมมองดีกว่า 22" มากมาย

-การ์ดจอน่าจะเลือก Quadro เหมาะกับการทำงานมากกว่าครับดีกว่าถ้าคิดจะเอามาทำงาน

-"สำหรับฮาร์ดดิส คิดว่า จะซื้อ 500 กิ๊ก สองตัว มาทำเป็น raid 0 น่าจะเวิร์ค แล้วแหละครับ" ถ้าเรื่องความไวยอมรับครับแต่เรื่องความปลอดภัยของข้อมูลควรหาไว้อีกตัวสำหรับ Back up งานครับ

-CPU นอกจาก QX6700 ในราคานี้ที่น่าสนใจสำหรับงาน Animation น่าจะเป็น Xeon Quad ตระกูล E5xxx 2ตัวก็น่าสนใจครับเพราะรวมกันแล้วมีถึง 8 หัวในราคาพอๆกัน

หากท่านอื่นเห็นมีอะไรผิดผลาดในการแนะนำ รบกวนแก้ไขให้ด้วยนะครับ

Comment

ซื้อมาแล้วถ่ายรูปให้ดูบ้างนะครับ..อยากเห็นคอมเทพบ้าง
              น่าอิจฉาจังนะครับผมคงไม่มีตังค์ซื้อคอมเทพขนาดนี้หรอก..

Comment

โดยส่วนใหญ่ มักจะคิดว่า raid 0 มักจะมีปัญหา หากมี ฮาร์ดดิสลูกใดลูกหนึ่งเสีย ก็จะทำให้
                ข้อมูลทั้งหมดเจ๊ง แต่จริง ๆ แล้วเราสามารถกู้ได้ด้วยโปรแกรม RAID Reconstructor
                ดูรายละเอียดได้จากที่นี่ครับ http://www.runtime.org/raid.htm แต่ถ้าจะให้ดี backup ข้อมูลสำคัญ
                ไว้ด้วยส่วนหนึ่งก็น่าจะโอเคกว่าครับ ปลอดภัยไว้ก่อน
                แต่โดยส่วนตัว แล้ว ผมไม่ค่อยจะกลัวกับการใช้ raid 0 ครับ

ตัว wd raptor นี่ความเร็ว 10000 รอบ มันก็โอนะครับ แต่พื้นที่จัดเก็บมันน้อยไปครับ คิดว่าคงไม่เหมาะกับการจัดเก็บไฟล์ขนาดใหญ่
                เพราะอาจต้องใช้หลายฮาร์ดดิสหลายตัวในการเก็บงาน เเละด้านราคา ค่อนข้างสูง เมื่อเทียบกับฮาร์ดดิส 7200 รอบ
                สรุปคือ เอาตัว 7200 ดีกว่าครับ พื้นที่เก็บมีให้เลือกหลายรุ่น ราคาไม่แพงมากด้วย

24" ที่ว่านี่ราคา เท่าไหร่ครับ รุ่นไหนครับ รบกวนระบุด้วยครับ

ส่วน cpu นี่ถ้าเป็น Intel Quad Core Q6600 ราคา อยู่ที่ 20,900 จะน่าจะดีมั้ยครับ

ช่วยกันแนะนำเข้ามานะครับ รอไอเดีย ดี จากทุกคนอยู่ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
                Last edited by Meandev; 16 Jul 2007, 15:31:55. Reason: แก้ไข ลิ้งค์

Comment

Originally posted by NSign View Post
                  -จอลองดู Dell 24" 2 ตัวน่าจะสมดุลกว่าราคาไม่ได้เกินไปกว่า Apple Cinema Display 30"ตัวเดียวเลย แต่อย่างว่าไม่สามารถซื้อที่พันทิพย์ได้แต่สั่งให้ไปส่งที่พันทิพย์ได้ครับในเวปก็มีคุณ bird ขายอยู่สามารถนัดให้ไปส่งให้ก็ได้ครับ เรื่องสี มุมมองดีกว่า 22" มากมาย

-การ์ดจอน่าจะเลือก Quadro เหมาะกับการทำงานมากกว่าครับดีกว่าถ้าคิดจะเอามาทำงาน

-"สำหรับฮาร์ดดิส คิดว่า จะซื้อ 500 กิ๊ก สองตัว มาทำเป็น raid 0 น่าจะเวิร์ค แล้วแหละครับ" ถ้าเรื่องความไวยอมรับครับแต่เรื่องความปลอดภัยของข้อมูลควรหาไว้อีกตัวสำหรับ Back up งานครับ

-CPU นอกจาก QX6700 ในราคานี้ที่น่าสนใจสำหรับงาน Animation น่าจะเป็น Xeon Quad ตระกูล E5xxx 2ตัวก็น่าสนใจครับเพราะรวมกันแล้วมีถึง 8 หัวในราคาพอๆกัน

หากท่านอื่นเห็นมีอะไรผิดผลาดในการแนะนำ รบกวนแก้ไขให้ด้วยนะครับ
                  เห็นด้วยครับ

Comment

เท่าที่รู้นะครับ รู้สึกว่า เจ้า xeon นี่ส่วนใหญ่เค้า เอาไปทำ server ครับ
                    เคยมี พี่ที่รู้จัก เค้าเซ็ตมาใช้ทำงานด้านนี้ สเป็กรวมแล้ว สองแสนนิด ๆ
                    แต่ปรากฏว่า ไม่รอดครับ ผมลองไปเล่นดูไม่เวิร์คครับ
                    รันสู้เครื่อง ราคา ไม่ถึงครึ่งแสนยังไม่ได้เลย
                    พี่เค้าก็บ่นใหญ่ เลย ให้ร้านที่พันธ์ทิพย์เซ็ตให้
                    เพราะเค้ารอผมไม่ไหว ช่วงนั้นผมไม่ค่อยว่างน่ะครับ

อันนี้เล่นสู่กันฟังครับ

Comment

Originally posted by Meandev View Post
                      เท่าที่รู้นะครับ รู้สึกว่า เจ้า xeon นี่ส่วนใหญ่เค้า เอาไปทำ server ครับ
                      เคยมี พี่ที่รู้จัก เค้าเซ็ตมาใช้ทำงานด้านนี้ สเป็กรวมแล้ว สองแสนนิด ๆ
                      แต่ปรากฏว่า ไม่รอดครับ ผมลองไปเล่นดูไม่เวิร์คครับ
                      รันสู้เครื่อง ราคา ไม่ถึงครึ่งแสนยังไม่ได้เลย
                      พี่เค้าก็บ่นใหญ่ เลย ให้ร้านที่พันธ์ทิพย์เซ็ตให้
                      เพราะเค้ารอผมไม่ไหว ช่วงนั้นผมไม่ค่อยว่างน่ะครับ

อันนี้เล่นสู่กันฟังครับ
                      เดี่ยวนี้เครื่อง MAC PRO ตัวท๊อปก็ใช้ XEON แล้วนะครับ

Comment

เข้ามาดูสเปคเทพ

Comment

Macpro Quad Xeon ประมาณแสน5

- สั่งเปลี่ยนการ์ดจอเป็น quadroFX4500 เพิ่มเท่าไรจำไม่ได้เหมือนกัน
                          - สั่งเพิ่ม HDD อีก 2 ตัว ทำ RAID 0+1
                          - ซื้อลิขสิทธิ์โปรแกรม final cut pro กับโปรแกรม cinema 4D

จอก็ dell 24" 2 ตัว

Comment

Originally posted by panpan182 View Post
                            CPU Core2Quad Q6600 =20,200
                            MB Gigabyte GA-P35-DS3R =4,900
                            RAM G.Skill 4PQ/800 4GB x2 =34,000 ยืมหน่อยนะครับ (เหลือ 4 GB คงเพียงพอครับ เพราะ บอร์ด รุ่นนี้ ใส่ RAM ต่อ Dimm ได้ไม่เกิน 2 GB ครับ)
                            VGA Winfast QuadroFX 1400 128MB= 33400
                            HDD WD Raptor 2x36GB SATA 10000rpm (raid0) =7900
                            HDD WD SATAII 320 GB =3,000
                            Asus DVD-RW 20X SATA =1,200
                            CPU Cool Thermalright Ultra 120 Extreme =2200
                            PSU Enermax Liberty 500 watt =4500
                            Case =1500
                            Samsung SyncMaster "226BW" 22" Wide Screen =12700

สเปคนี้เคยมีท่านนึงจัดไว้
                            งานเสร็จไวแน่ครับ กับ Raptor
                            ตามเสปคที่ผมเคยจัดไว้เลยครับ ขอแก้นิดหน่อยนะครับ แรงแน่นอน เรื่องจอ ถ้าอยากได้คุณภาพเทียบเคียง Apple Cinema ก็คงต้องเป็น Dell ครับ 24" กะลังสวยเลย ประมาณ 16000
                            Last edited by Skywalker-; 17 Jul 2007, 02:43:08. Reason: -

Comment

RAM 4 GB ก็น่าจะพอครับ ราคา RAM จะได้ถูกลงกว่าครึ่ง

ส่วนการ์ดตัดต่อ ก็ Conopus DV storm 4
                              Last edited by Skywalker-; 17 Jul 2007, 02:46:01. Reason: -

Comment

ผมว่า http://www.sgi.com/products/servers/...000/index.html
                                กับ HP 30 นิ้ว

น่าจะ้โอเคนะ อิอิ

ปล.
                                Final Fantasy ทั้ง Spirit Within กับ AC ก็ใช้เจ้านี่ Render นะ

Comment

Working...
                                X