overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 5 of 5

Thread: รบกวนช่วยแนะนำNotebookด้วยครับ

OverclockZone Member

Smile รบกวนช่วยแนะนำNotebookด้วยครับ

รบกวนพี่ๆ ทีมงานหรือผู้รู้ กรุณาช่วยแนะนำ Notebook ดีดีสักเครื่องครับ พอดีกำลังจะซื้อNotebook เครื่องแรก(ใช้ Desktop มาตลอด) ส่วนSpec ก็ตามนี้นะครับ
    1.งบประมาณ 35,000 - 40,000 บาท(แต่จริงๆแล้วไม่อยากให้เกิน 38,000เผื่อเพิ่มแรมครับหรือถ้าไม่มีSpec ตามที่ว่าก็ 40,000 ก็ได้ครับ)
    2.ทนทาน,ศูนย์ดี
    3.ใช้เครื่องเป็นเวลานาน,ร้อนไม่มาก(เพราะบางครั้งใช้โหลด Bit ครับ เปิดเครื่องไว้ทั้งวัน)
    4.แบตอึด เพราะต้องเอาเข้าห้องเรียน ใช้ตั้งแต่ 0800-1600 น.ครับ
    5.ส่วนงานที่ใช้ก็ Word,Excel, PowerPoint(มากหน่อย บางครั้งอาจเปิดหลายโปรแกรมพร้อมกัน),ดูหนัง,ฟังเพลง,เล่นเกมส์บ้าง(่ไม่เน้น),งานกราฟฟิกบ้าง ถ้าได้Harddisk ความจุเยอะหน่อยก็ดีครับ
    6.Connection เป็นเยี่ยม และผมใช้เชื่อมต่อกับ Pocket PC(WM6) ด้วยครับ
    7.นน.ไม่มากนักเพราะต้องแบกไปเรียนด้วย(จอ 14.1 หรือ 13.1 ก็ได้ครับ)
    8.CPU ขอเป็น Core2Duo ครับ ส่วนการ์ดจอถ้าแยกแล้วจะดีกว่าไหมครับ
    9.ถ้าเป็นไปได้นะครับ เสียงลำโพงดีหน่อยและถ้ามีรีโมทได้ยิ่งดีครับ
    10.สุดท้ายถ้าจะไปซื้อที่ไหนดีครับ(ถูกกว่าที่อื่น)ระหว่าง Zeerรังสิต(ใกล้บ้านหน่อย),พันธ์ทิพย์ หรือที่ฟอร์จูน ดีครับ

ตามSpec นี้ หรือ ใกล้เคียงก็ได้ครับ กรุณาช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เพราะซื้อแล้วจะได้ใช้ได้นาน นาน และคุ้มค่ากับเงินที่เสียไป เครื่องราคา 40,000 แต่ใช้งานใกล้เคียงกับเครื่องที่ราคาสูงกว่าครับ

ps000000
    Guest

พวกการ์ดจอแยกจะพาลแบตไม่ทนเอานะครับเพราะมันแรงและกินไฟ แปดโมงถึงสี่โมงเย็นคงต้องแบตพิเศษหรือซื้อแบตหลายก้อนครับ เอาเป็นว่าถ้าไม่เน้นเกมส์ เลือกการ์ดจอออนบอร์ด CPU T7100 + 965GM (X3100) RAM สัก 1GB HDD 120-160 GB (เห็นว่าโหลดบิต) จอก็ 14 นี่แหละครับมาตรฐานดี ส่วนเรื่อง ศูนย์ดี กับ ทนทาน และร้อนน้อย อันนี้ให้ท่านอื่นแนะนำดีกว่า (ถ้าซื้อแบตพิเศษหรือซื้อแบตหลายก้อนก็หลายพันอยู่ครับ ตัวเครื่องคงต้องกดราคาลงไปอีกให้อยู่ในงบ)

ถ้าไม่เน้นอารายมากน่าจะมองของhpนะครับ ตัวเครื่องทนทานมาก ศูนย์ดี และที่สำคัญลำโพงaltec lancing ด้วยครับเสียงดีมากเลยแถมมีรีโมทให้ด้วย ถ้ามีงบประมาณ40000อย่างนี้ ก็ได้ตัวสุดยอดเหมือนกันครับ กาดจอแยกครับ แรงด้วย แต่ขอโทษด้วยครับจำรุ่นไม่ได้ อิอิ
    Last edited by kujagu; 17 Jul 2007 at 00:07:54.

OverclockZone Member specialty's Avatar

1.งบประมาณระดับนี้มีหลายรุ่นมากเลยครับ หาดูตาม ยี่ห้อ และ ขนาดที่ชอบได้เลย
    2.ทนต้อง dell ibm hp
    3.hp รุ่นที่ 12 นิ้วครับ
    4.หาที่เป้ฯ การ์ดจอ ออนบอร์ด ไม่งั้น ได้ไม่นาน
    5.เครือ่งระดับ งบ ระดับนี้ เลือกได้ตามใจชอบครับ
    6.อันนี้มันแค่ software มานเชื่อมต่อได้หมดอยุ่แล้วครับ
    7. ถ้ากลัวหนักนะครับ แนะนำไป 12 นิ้วแล้วไปซื้อ แบต ที่อัดไฟได้เยอะมา จะดีก่าไป 14 นิ้วน้า
    8.การ์ดจอแยก กินไฟ ครับ
    9.ถ้ามี รีโมต คงต้อง พวก hp compad อ่ะครับ ส่วนลำโพง ผมว่า ต้องลองฟังเองนะครับว่าเป็น สไตล์ คุณไหม
    10.พันทิพ กับ เยร์ได้ทั้งคู่ครับ เพราะ ร้าน ส่วนมากจะเป็น ร้านที่ มี สาขา กัน ราคาจะพอๆกัน แต่ พันทิพ อาจจะต่อรองได้มากกว่า เพราะอัตราการแข่งขันที่สูงกว่า

ขอบคุณทุกท่านที่เมตตาครับ

Bookmarks

Bookmarks