Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD ที่เป็น -R กับ +R ต่างกัยยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD ที่เป็น -R กับ +R ต่างกัยยังไง

เคยจะไรล์ หนังลงแผ่นแล้ว แผ่นDVD ของผมมันป็น -R แล้วไรล์ไม่ได้ ทำให้แผ่นเสียไปเลยเห็นเพื่อนมันบอกว่า +R กับ-R มันไม่เข้ากัน ต้องไปหาแผ่น +R มาไรล์ เลยอยากรู้ว่ามันต่างกันยังไงครับแล้วแนะนำวิธีใช้หน่อย ขอบคุณครับ

เรื่อง dvd นั้นที่เขานิยมกันมากก็คือ r+ มากกว่า r- เพราะว่ามีหลายบริษัทพัฒนาแต่ส่วนบริษัทไรนั้นจำไม่ได้ ข้อดีของ dvd แบบ r+ สามารถนำมา ไรท์ต่อได้แต่ r- ไม่สามารถนำมาไรท์ต่อได้คือไรท์แล้วไรท์เลย ถ้าอยากดูได้แบบ 2 อย่างเลยขอแนะนำเครื่องที่เขียนว่า dual format นะครับมันสามารถเล่นได้ทั้ง +และ-นะครับ

Comment

เดี๋ยวนี้ราคาเท่ากันเลยครับ ทั้ง บวกและลบ เลือกบวกครับ เขียนแผ่นต่อได้ครับ ถ้าข้อมูลเหลือครับ

Comment

เดี๋ยวนี้ราคา DVD ถูกจนซื้อมาดูหนังสะใจเลยครับ DVD

Comment

+r และ -r สามารถเขียนต่อแผ่นได้ทั้งคู่ครับ(สามารถทดลองได้) แต่ -r เวลาเขียนต่อจะเสียพื้นที่ในการใช้ต่อข้อมูลมากกว่า +r ครับ ตอนแรกผมก็เข้าใจเหมือนหลายๆคนคับ แต่จริงๆแล้วมันต่อได้ทั้งคู่เลยครับ

แล้วก็อย่างที่ คห. ข้างบนบอกไว้คับว่า ส่วนใหญ่ในปัจจุบันนิยม +r มากกว่าครับ

ปล. ส่วน DVD-RAM นั้นมีข้อดีคือสามารถเลือกลบแล้วเขียนใหม่เป็นไฟล์ๆได้ ลักษณะเหมือน h/d ลูกเล็กๆลูกนึงเลยละคับ แต่ไม่ค่อยมีคนนิยมใช้เนื่องจากยังมีราคาแพงอยู่ครับ

Comment

Working...
          X