อยากทราบว่าจำเป็นไหมที่เราต้องเอา SATA2 น่ะครับคือไปเจอกระทู้นี้เข้า
http://www.unlimitpc.com/gigotalk/sh...?t=1186&page=2
คห. ที่ 19 นะครับ
NCQ เป็นเทคโนโลยีทำให้ หัวอ่านข้าม Track ไปอ่านข้อมูลที่อยู่ใกล้ที่สุดน่ะครับ

ซึ่งมันเป็นเทคโนโลยีที่เห็นผล ก็ต่อเมื่อ ข้อมูลอยู่กระจายๆน่ะครับ

อีกอย่าง ก็ไม่แน่ ไม่นอนด้วย.. เพราะข้อมูล อาจจะอยู่กระจาย หรือ อยู่ใกล้ๆ กัน ก็แทบไม่แตกต่างกันซักเท่าไหร่..

ก็แทบจะไม่เห็นผลชัดๆล่ะครับ..

ซึ่งความเร็วรอบจาน มีผลกว่าเห็นๆครับ 5400rpm -> 7200rpm -> 10000rpm

แรงขึ้นกว่าเห็นๆแน่นอนครับ..

ส่วน interface IDE ATA100 , ATA133 , S-ATA150 , S-ATAII 300

= ส่งได้ 100MB/s , 133MB/s , 150MB/s , 300MB/s ตามทฤษฎี

ซึ่งในความเป็นจริง HDD ที่ 7200 rpm ยังใช้ อ่านได้ แค่ 50กว่าๆ MB/s เองครับ..

ถึงจะเป็น S-ATA I ก็เพียงพอแล้วล่ะครับ สำหรับ 10K rpm ถึงแม้จะเปลี่ยน interface เป็น S-ATA IIก็ไม่ทำให้แรงขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เพราะ มันติดอยู่ที่ความเร็วรอบจาน กับหัวอ่านน่ะครับ..
เพราะฉะนั้น เอาแบบ IDE จะไม่ดีกว่าเหรอเพราะ hdd มันหมุนแค่ 7200 เองไม่ต้องมีความจำเป็นที่ต้องเอา sata หรือว่าผมเข้าใจผิดหรือยังไงกันแน่บอกหน่อยนะครับ