overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: Seagate Product of china คุณภาพจะแตกต่างกับ ไทย และสิงคโปร์ ไหมครับ

OverclockZone Member

Default Seagate Product of china คุณภาพจะแตกต่างกับ ไทย และสิงคโปร์ ไหมครับ

วันนี้ซื้อ HDD Seagate SATA2 320GB ประกัน Dcom
    ด้วยความเผอเลอ จึงไม่ได้ดูว่าผลิตจากประเทศอะไร
    เดินสำรวจดูร้านที่ขายถูกสุด ก็เอาร้านนั้นเลย

แต่พอกลับมาถึงบ้าน เปิดดู ปรากฏว่า เป็น Product of China

ผมอยากทราบว่า คุณภาพ จะแตกต่างจาก
    Product of Thailand และ สิงคโปร์ ไหมครับ?

กังวลใจมาก กลัวจะได้ของไม่ดีครับ

ได้ของดีมาแล้วครับ

Quote Originally Posted by BOYWA View Post
    ได้ของดีมาแล้วครับ
    พูดเล่นหรือพูดจริงครับเนี้ย
    อย่าหลอกให้ผมดีใจน่า 555

OverclockZone Member Drunk's Avatar

มันแตกต่างกันตรงต้นทุนค่าแรงงานครับ ที่จีนจะค่าแรงถูกต้นทุนก็ต่ำตาม

คุณภาพ ก็เหมือนกันอ่ะครับ เพราะว่าอะไหล่และเทคโนโลยีก็ต้องเอามาจะบริษัทแม่เหมือนกัน

ถ้าเป็นของจีนแดง ทำ Harddisk ยี่ห้อ Seagat ก็ว่าไปอย่างนึง ของปลอมแน่นอน

OverclockZone Member Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

หวังว่าพี่จีนคงจะใส่ของมาครบ

ล้อเล่นครับ ไม่แปลกหรอกครับ ผมว่าไม่ช้าไม่นาน โรงงานไทยก็ต้องปิดย้ายฐานไปประเทศที่ค่าจ้างแรงงานถูกกว่า
    มันเป็นแบบนี้ทุกสินค้าแหละครับ ดูจอ lcd เป็นต้น

OverclockZone Member iq108's Avatar

ใช่เลย ของผมเมนบอร์ดครับ 8i945pl-g ครับ ดูในเว็ปมีใบออสอยู่ตัวนึงครับแต่ของผมมันไม่มีอ่ะ(ในคู่มือก็บอกว่าตรงนั้นคือไบออส)แต่แรงใช้ได้เลยครับ made in china เหมือนกัน
    Last edited by iq108; 17 Jul 2007 at 14:04:20.

OverclockZone Member arsitt's Avatar
    Piccadilly Circus

เห็นไปตั้งกระทู้ถามในพันทิพ ท่าทางคงจะคิดมากจริงๆ

ถ้าเป็นของแท้ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องคุณภาพหรอกครับ
    เพราะของเค้ามีมาตรฐานไม่ว่าจะผลิตที่ไหนก็ตาม

OverclockZone Member Zoo's Avatar

ประกัน 5 ปี เหมือนกันก็ใช้ได้แล้วครับ

Quote Originally Posted by arsitt View Post
    เห็นไปตั้งกระทู้ถามในพันทิพ ท่าทางคงจะคิดมากจริงๆ
    ครับ คิดมาก แถมเครียดด้วยครับ
    แต่พอมีคนมาแสดงความคิดเห็น ก็สบายใจล่ะครับ

จากความเข้าใจของผม นะ
    Seagate Product of china น่าจะมีราคาถูกกว่า ไทยและสิงคโปร์ครับ เนื่องจากค่าแรงถูกกว่า

ดังนั้น ร้านค้า จึงเอา Seagate Product of china มาขายกัน

Quote Originally Posted by thehero View Post
    ครับ คิดมาก แถมเครียดด้วยครับ
    แต่พอมีคนมาแสดงความคิดเห็น ก็สบายใจล่ะครับ

จากความเข้าใจของผม นะ
    Seagate Product of china น่าจะมีราคาถูกกว่า ไทยและสิงคโปร์ครับ เนื่องจากค่าแรงถูกกว่า

ดังนั้น ร้านค้า จึงเอา Seagate Product of china มาขายกัน
    อย่าเครียดไปเลยคับ เทคโนโลยีของจีน เดี่ยวนี้ไม่ได้ธรรมดาแล้วนะ
    จีนเข้าส่งยานอวกาศออกไปนอกโลกแล้ว ไทยเรายังทำไม่ได้เลย
    แต่ค่าแรงที่โน้นถูกมากทำให้บริษัทใหญ่ๆๆไปตั้งฐานการผลิตที่โน้นกันหมด
    ผมว่าเผลอๆๆดีกว่ารุ่นเก่าๆๆอีก

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

เมืองจีน จะใช้หลัก C&C ย่อมาจาก Copy & Create
    แต่พี่ไทย ใช้หลัก C&C เหมือนกัน แต่ย่อมาจาก Copy & Copy
    นี่คือหนึ่งในเหตุผลที่ว่าทำไมประเทศจีนถึงมีเทคโนโลยีที่ก้าวหน้ากว่าไทย

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by Pat_CSSU View Post
    เมืองจีน จะใช้หลัก C&C ย่อมาจาก Copy & Create
    แต่พี่ไทย ใช้หลัก C&C เหมือนกัน แต่ย่อมาจาก Copy & Copy
    นี่คือหนึ่งในเหตุผลที่ว่าทำไมประเทศจีนถึงมีเทคโนโลยีที่ก้าวหน้ากว่าไทย
    เหตุผมน่าคิด แต่...

ที่ถูกน่าจะเป็นอย่างนี้ครับ

จีนชอบ Copy Hardware
    ไทยชอบ Copy Software ต้นทุนมันถูกกว่ากันเยอะครับ แถมขายง่ายด้วยครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่ต่างครับ ยืนยัน
    ในเครื่องมีทั้ง จีน ไทย อยุ่ เหมือนกันครับ ผมว่าพี่ไทย ดังกว่าอีกนิดหน่อยนะครับ

OverclockZone Member jocole's Avatar

ตอนเคลมเราจะหวังได้ของ จีนปะนั้น

เค้ามีมาตรฐานของเค้าครับ ของยิ่งกว่า hdd ทำในจีนถมเถไป
    ดูแค่ว่าไม่ปลอม ประกันแท้ก็ ok แล้วครับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

ผมว่าได้ Product of China ยังน่าจะดีใจกว่าได้ Product of Thailand อีกนะ

ซื้อคอมแบรนด์แล้ว HD มันมีปัญหา เป็นHD seagate 750 gb made in chinaไม่ได้ติดประกันในตัวHDผมจะไปเคลมที่ไหนได้บ้างครับช่วยบอกด้วยครับ

Quote Originally Posted by nk266734 View Post
    ซื้อคอมแบรนด์แล้ว HD มันมีปัญหา เป็นHD seagate 750 gb made in chinaไม่ได้ติดประกันในตัวHDผมจะไปเคลมที่ไหนได้บ้างครับช่วยบอกด้วยครับ
    ก็เครมร้านที่ซื้อหรือศูนย์แบรนด์ที่ซื้อครับ
    คอมแบรนด์ข้อเสียคือบางทีต้องยกทั้งไปเคสเพื่อเครมแค่hdหรือ/ram/mb(เมื่อก่อนเคยเจอเดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นไง)
    และประกันน้อยกว่าซื้อแยกมาก

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ในเครื่องผม made in china ทุกตัว ยกเว้น CPU made in malasia อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks