Announcement

Collapse
No announcement yet.

Seagate Product of china คุณภาพจะแตกต่างกับ ไทย และสิงคโปร์ ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Seagate Product of china คุณภาพจะแตกต่างกับ ไทย และสิงคโปร์ ไหมครับ

วันนี้ซื้อ HDD Seagate SATA2 320GB ประกัน Dcom
    ด้วยความเผอเลอ จึงไม่ได้ดูว่าผลิตจากประเทศอะไร
    เดินสำรวจดูร้านที่ขายถูกสุด ก็เอาร้านนั้นเลย

แต่พอกลับมาถึงบ้าน เปิดดู ปรากฏว่า เป็น Product of China

ผมอยากทราบว่า คุณภาพ จะแตกต่างจาก
    Product of Thailand และ สิงคโปร์ ไหมครับ?

กังวลใจมาก กลัวจะได้ของไม่ดีครับ

ได้ของดีมาแล้วครับ

Comment

Originally posted by BOYWA View Post
      ได้ของดีมาแล้วครับ
      พูดเล่นหรือพูดจริงครับเนี้ย
      อย่าหลอกให้ผมดีใจน่า 555

Comment

มันแตกต่างกันตรงต้นทุนค่าแรงงานครับ ที่จีนจะค่าแรงถูกต้นทุนก็ต่ำตาม

คุณภาพ ก็เหมือนกันอ่ะครับ เพราะว่าอะไหล่และเทคโนโลยีก็ต้องเอามาจะบริษัทแม่เหมือนกัน

ถ้าเป็นของจีนแดง ทำ Harddisk ยี่ห้อ Seagat ก็ว่าไปอย่างนึง ของปลอมแน่นอน

Comment

หวังว่าพี่จีนคงจะใส่ของมาครบ

ล้อเล่นครับ ไม่แปลกหรอกครับ ผมว่าไม่ช้าไม่นาน โรงงานไทยก็ต้องปิดย้ายฐานไปประเทศที่ค่าจ้างแรงงานถูกกว่า
          มันเป็นแบบนี้ทุกสินค้าแหละครับ ดูจอ lcd เป็นต้น

Comment

ใช่เลย ของผมเมนบอร์ดครับ 8i945pl-g ครับ ดูในเว็ปมีใบออสอยู่ตัวนึงครับแต่ของผมมันไม่มีอ่ะ(ในคู่มือก็บอกว่าตรงนั้นคือไบออส)แต่แรงใช้ได้เลยครับ made in china เหมือนกัน
            Last edited by iq108; 17 Jul 2007, 14:04:20.

Comment

เห็นไปตั้งกระทู้ถามในพันทิพ ท่าทางคงจะคิดมากจริงๆ

Comment

ถ้าเป็นของแท้ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องคุณภาพหรอกครับ
                เพราะของเค้ามีมาตรฐานไม่ว่าจะผลิตที่ไหนก็ตาม

Comment

ประกัน 5 ปี เหมือนกันก็ใช้ได้แล้วครับ

Comment

Originally posted by arsitt View Post
                    เห็นไปตั้งกระทู้ถามในพันทิพ ท่าทางคงจะคิดมากจริงๆ
                    ครับ คิดมาก แถมเครียดด้วยครับ
                    แต่พอมีคนมาแสดงความคิดเห็น ก็สบายใจล่ะครับ

จากความเข้าใจของผม นะ
                    Seagate Product of china น่าจะมีราคาถูกกว่า ไทยและสิงคโปร์ครับ เนื่องจากค่าแรงถูกกว่า

ดังนั้น ร้านค้า จึงเอา Seagate Product of china มาขายกัน

Comment

Originally posted by thehero View Post
                      ครับ คิดมาก แถมเครียดด้วยครับ
                      แต่พอมีคนมาแสดงความคิดเห็น ก็สบายใจล่ะครับ

จากความเข้าใจของผม นะ
                      Seagate Product of china น่าจะมีราคาถูกกว่า ไทยและสิงคโปร์ครับ เนื่องจากค่าแรงถูกกว่า

ดังนั้น ร้านค้า จึงเอา Seagate Product of china มาขายกัน
                      อย่าเครียดไปเลยคับ เทคโนโลยีของจีน เดี่ยวนี้ไม่ได้ธรรมดาแล้วนะ
                      จีนเข้าส่งยานอวกาศออกไปนอกโลกแล้ว ไทยเรายังทำไม่ได้เลย
                      แต่ค่าแรงที่โน้นถูกมากทำให้บริษัทใหญ่ๆๆไปตั้งฐานการผลิตที่โน้นกันหมด
                      ผมว่าเผลอๆๆดีกว่ารุ่นเก่าๆๆอีก

Comment

เมืองจีน จะใช้หลัก C&C ย่อมาจาก Copy & Create
                        แต่พี่ไทย ใช้หลัก C&C เหมือนกัน แต่ย่อมาจาก Copy & Copy
                        นี่คือหนึ่งในเหตุผลที่ว่าทำไมประเทศจีนถึงมีเทคโนโลยีที่ก้าวหน้ากว่าไทย

Comment

Originally posted by Pat_CSSU View Post
                          เมืองจีน จะใช้หลัก C&C ย่อมาจาก Copy & Create
                          แต่พี่ไทย ใช้หลัก C&C เหมือนกัน แต่ย่อมาจาก Copy & Copy
                          นี่คือหนึ่งในเหตุผลที่ว่าทำไมประเทศจีนถึงมีเทคโนโลยีที่ก้าวหน้ากว่าไทย
                          เหตุผมน่าคิด แต่...

ที่ถูกน่าจะเป็นอย่างนี้ครับ

จีนชอบ Copy Hardware
                          ไทยชอบ Copy Software ต้นทุนมันถูกกว่ากันเยอะครับ แถมขายง่ายด้วยครับ

Comment

ไม่ต่างครับ ยืนยัน
                            ในเครื่องมีทั้ง จีน ไทย อยุ่ เหมือนกันครับ ผมว่าพี่ไทย ดังกว่าอีกนิดหน่อยนะครับ

Comment

ตอนเคลมเราจะหวังได้ของ จีนปะนั้น

Comment

Working...
                              X