Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thermaltake SILENT WHEEL 13 CM FAN

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thermaltake SILENT WHEEL 13 CM FAN

Thermaltake SILENT WHEEL 13 CM FAN
    ตัวนี้มันติดกะเคสที่ใส่พัดลม 120mm ได้หรือเปล่าครับ และมันเงียบหรือเปล่าครับมีท่านใดใช้บ้างครับ
    เห็นหลายๆ ท่านใช้ตัวนี้กัน Thermaltake Smart Case Fan ll ถ้าเทียบกะตัวข้างบนเนี่ยอันไหนน่าเล่นกว่ากันเหรอครับ ผมกำลังว่าจะตัดสินใจซื้อภายในวันสองวันนี้อะครับ

อืมๆ แล้วอีกอย่างครับ ได้เครื่องมาใหม่เนี่ย เป็น x2 3600+ จะประกอบ เมื่ออุปกรณ์ครบครับ แต่ว่าติดอยู่ทีว่าผมน่าจะซื้อ MX-1 มาใช้หรือเปล่าครับ หรือว่าใช้เดิม ๆ ดูก่อนครับ

แล้วเอามาดูดเข้าหรือว่าดูดออกดีครับ เพราะว่าเดิมๆ ผมก็มีพัดลม 120 ทั้งดูดเข้า ดูดออก อยู่แล้วครับผม
    Last edited by iamtheone; 17 Jul 2007, 09:53:19.

ผมว่าสู้ Smart Fan 120mm ไม่ได้หรอกงับ

Comment

แล้วเรื่องความเงียบหละครับ ท่าน ส่วนมากเนี่ยเอามาดูดเข้าหรือว่าดูดออกครับ
      และผมได้ข้อมูลมาดังนี้ครับ

Thermaltake Smart Case Fan ll
      1300RPM- 3500RPM <---รอบเริ่มต้น น้อยกว่า
      35.43 ~ 95.22 CFM
      1.31 ~ 6.57 mmH2O
      25 - 45 dB <--- แต่ว่าเสียงดังกว่า

Thermaltake Silent Cat 12 CM.
      1600 ?10% RPM <---รอบ (คิดว่าปรับไม่ได้คงคงที่)
      1600 ?10% RPM
      62.2 CFM <--- เยอะกว่าในตอนเริ่ม
      2.13mm H2O
      16dBA <---เสียงเบากว่า

แล้วอย่างนี้ผมจะเอาอันไหนดีละครับเนี่ย แล้วอีกอย่างนะครับ Thermaltake Silent Cat 12 CM เนี่ยไม่รู้ว่าติดพัดลม แล้วมันดูดเข้าหรือว่าดูดออกครับ เพราะว่ามันติดได้ด้านเดียว มีใครเคยใช้รุ่นนี้มั่งครับผม
      Last edited by iamtheone; 17 Jul 2007, 11:26:49.

Comment

Originally posted by iamtheone View Post
        ตัวนี้มันติดกะเคสที่ใส่พัดลม 120mm ได้หรือเปล่าครับ และมันเงียบหรือเปล่าครับมีท่านใดใช้บ้างครับ
        เห็นหลายๆ ท่านใช้ตัวนี้กัน Thermaltake Smart Case Fan ll ถ้าเทียบกะตัวข้างบนเนี่ยอันไหนน่าเล่นกว่ากันเหรอครับ ผมกำลังว่าจะตัดสินใจซื้อภายในวันสองวันนี้อะครับ

อืมๆ แล้วอีกอย่างครับ ได้เครื่องมาใหม่เนี่ย เป็น x2 3600+ จะประกอบ เมื่ออุปกรณ์ครบครับ แต่ว่าติดอยู่ทีว่าผมน่าจะซื้อ MX-1 มาใช้หรือเปล่าครับ หรือว่าใช้เดิม ๆ ดูก่อนครับ

แล้วเอามาดูดเข้าหรือว่าดูดออกดีครับ เพราะว่าเดิมๆ ผมก็มีพัดลม 120 ทั้งดูดเข้า ดูดออก อยู่แล้วครับผม

Silent Wheel ไม่แน่ใจครับ
        แต่ผมว่าถ้ารูเคสมันพอดีกะ 12 cm ก้อคงไม่มีประโยชน์อ่า

ผมว่า รอ MX-2 ดีกว่าครับ
        คงอีกไม่นานน่ะ

ตามหลักแล้วเค้าให้ดูดออกเยอะกว่าดูดเข้าครับ
        อากาศร้อนจะได้ไม่อั้นอยู่ในเคส

แล้วอย่างนี้ผมจะเอาอันไหนดีละครับเนี่ย แล้วอีกอย่างนะครับ Thermaltake Silent Cat 12 CM เนี่ยไม่รู้ว่าติดพัดลม แล้วมันดูดเข้าหรือว่าดูดออกครับ เพราะว่ามันติดได้ด้านเดียว มีใครเคยใช้รุ่นนี้มั่งครับผม

Silent cat เป่าลงด้านล่างครับ ลองดูรูปในเวป Tt จิ

ถ้าเป็นผม สองตัวนั้นผมเลือก silent cat นะ
        เพราะจากประสบการณ์ที่ตอนนี้ใข้ Smart Case Fan ตัวมี LED อยู่
        พอเปิดรอบสุดแล้ว(2700) เสียงดังมากเลยครับ ตัองลดรอบลง
        พอคิดๆ ดูแล้วดูดลมได้น้อยกว่า silent cat อีก

Comment

ผมก็คิดว่างั้นแหละครับ ถ้ามีทุนหนาๆ เนี่ยผมคงลองทั้งสองตัวแล้วแหละครับ แต่ว่าทุนน้อยซื้ออะไรทีก็อยากให้มันใช้ได้ไปเลยอะครับ ก็เลยคิดว่าถามหน่อยคงไม่เสียหาย ถึงไม่มีใครตอบ หรือว่า ไง เนี่ยอย่างน้อยๆ ผมก็ยังได้ถามครับ เพราะว่าอ่านในกระทู้แล้วส่วนมากเนี่ย มีแต่คนใช้ Fan Case ครับ ผมก็เลยหาข้อมูลของ Fan Case ปรากฏว่าไปติดใจอยู่เรื่องหนึ่งครับผม

1. มันมี ตัว censor วัดอุณหภูมิ ที่ปล่อยไว้ในตัวเคสได้เนี่ยท่านใดเคยใช้บ้างครับ หรือว่าปรับเองหมด
          2. ที่ว่ากันว่า censor สามารถใช้ได้ในช่วง 1300 +- 20% RPM at 20C ~ 2800 +- 10% RPM at 55C อ่าครับ มีท่านใดใช้บ้าง แล้วผลเป็นไงบ้างครับ
          3. ที่สำคัญนั้นติด censor ไว้ตรงไหนกัน ที่จะทำให้รอบพัดลมทำงานตรงกับอุณหภูมิภายในเครื่องมากที่สุดครับ

ถ้ามันใช้ได้ดีเนี่ยผมคงซื้อทั้ง fan case มาไว้ดูดออก ตัวหนึ่งและ silent cat มาไว้ดูดเข้าอีกตัวครับ (ในอนาคต น่าจะไม่ต่ำกว่าเดือน)

Comment

ไม่ได้ใช้เซนเซอร์เลยครับ
            ตัวหน้าเคส ผมปรับมือเอา
            ส่วนตัวหลังเคส มันต่อกะหม้อน้ำด้วย เลยปล่อยวิ่งเต็มที่เลย

เสียงค่อนข้างหนวกหูเลยหละครับ
            แต่ดีที่ผมใช้ headphone เลยไม่ค่อยรู้สึก หุหุ

Comment

มันดังกว่า 120mm ธรรมดามากหรือเปล่าอ่าครับ ของผมใช้ เคสของ G view มันติดมากะเคส ถ้ามันดังกว่าตัวที่ติดมากับเคส เนี่ย แล้วมันดังกว่ามากหรือเปล่า?

Comment

ติดไม่ได้นะครับเพราะมันจะอ้วนกว่าทำให้ยัดลงช่องด้านหลังไม่ได้ นู๋เสียตังมาฟรีแล้ว

Comment

Originally posted by chillchill View Post
                  ติดไม่ได้นะครับเพราะมันจะอ้วนกว่าทำให้ยัดลงช่องด้านหลังไม่ได้ นู๋เสียตังมาฟรีแล้ว
                  ท่านหมายถึงตัว 13cm ใช่หรือเปล่าครับผม หรือว่าตัว fan case 12cm ครับผม หรือว่าเคสผมใส่ไม่ได้ทั้งสองตัวเนี่ย

Comment

จะสั่งซื้อแล้วนะครับ แล้วจะมารายงานผลครับผม

Comment

Originally posted by iamtheone View Post
                      มันดังกว่า 120mm ธรรมดามากหรือเปล่าอ่าครับ ของผมใช้ เคสของ G view มันติดมากะเคส ถ้ามันดังกว่าตัวที่ติดมากับเคส เนี่ย แล้วมันดังกว่ามากหรือเปล่า?
                      เรื่องเสียงนี่ตอบยากน่ะท่าน แต่ละคนก้อรับได้ไม่เท่ากัน
                      เสียงเท่านี้บางคนอาจจาบอกว่าดัง แต่อีกคนอาจจาเฉยๆ ก้อได้
                      ส่วนของผม บ้านผมมันเงียบอ่า เลยรู้สึกว่าดัง

ปล.ท่านสั่งตัวไหนมาอ่ะครับ -_-"

Comment

สั่ง silen cat 1 ตัวให้น้องครับ

แล้วก็สั่ง Thermaltake "A2018" 120mm Smart Case Fan w/ Blue LED Retail ผมคิดว่าจะปล่อยพัดลมวิ่งตาม censor วัดความร้อนครับ

ส่วนเหตุผลที่สั่งตัวนี้เมื่อเทียบกะตัวธรรมดา ไม่ใช่ LED นั้นมีอยู่ว่า
                        1. ที่ความเร็วรอบต่ำสุดเสียงรบกวนน้อยกว่า (17 กับ 25.5)
                        2. Air Pressure มากกว่า (1.5 กับ 1.31)
                        3. ที่ความเร็วรอบต่ำสุด Air Flow เยอะกว่า (38.6 กับ 35.43)

ลองดูของน้องใช้ก่อนครับ น้องมันบอกชอบตัวนี้ ถ้ามันดีจริงเนี่ย อีกเดือน เจอกันแน่นอนครับผม

แล้วจะมาบอกความคืบหน้าครับ ว่า ผมรับเสียงดังที่ความเร็วรอบสูงสูดได้หรือเปล่าครับ ^_^

Comment

ท่านหมายถึงตัว 13cm ใช่หรือเปล่าครับผม หรือว่าตัว fan case 12cm ครับผม หรือว่าเคสผมใส่ไม่ได้ทั้งสองตัวเนี่ย
                          13ซ.ม. ครับ

Comment

Gview นี้ด้านหน้า น่าจะใส่ 13 cm ได้นิงับ (ผมเห็นมันมี รูเจาะเผื่อไว้อะ)

แต่ด้านหลังนี้หมดสิทธิ์ครับ ติดแน่ๆ จะหาช่องแอบ ลอดสายไฟข้างพัดลม ผมยังหามะได้เลยครับ ขนาดใส่ 12 cm - -"

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม แต่ว่าของยังไม่มาเลยครับ

ปล. มีวิธีดัดแปลงให้ Silent Cat ให้เป็นพัดลมดูดเข้าหรือเปล่า ครับ อยากได้มาติดด้านข้างเคสอ่าครับ

Comment

Working...
                              X