Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรมสองตัวนี้มันต่างกันไงเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรมสองตัวนี้มันต่างกันไงเหรอครับ

อยากทราบครับว่าแรม Corsair Value Select 1GB DDR2 667 PC-5300 RAM Retail ถ้าซื้อสองตัว มันแตกต่างกันยังไงกับ Corsair Value Select 2GB (2x 1GB) DDR2 667 PC-5300 RAM Retail ครับผม หรือว่าเหมือนกันครับ ทั้งที่ราคารวมก็เหมือนกันครับ แล้วจะได้แรมล็อตเดียวกันหรือเปล่าถ้าสั่ง อย่างเช่น ว่าได้ chip ตัวเดียวกันหรือเปล่า ผมรอดูแรมจาก Thanni มานานแล้วครับ แต่ว่าไม่มีรุ่น 2 x 1GB ทั้งที่ราคารวมก็เท่ากันอะครับ หรือว่าอีกแบบมันเป็น Pack คู่มาเลยครับ

แรมแพคคู่ % การทำ DUAL มากกว่าครับ แต่ไม่ได้หมายความว่า ซื้อที่ละแถวทำไม่ได้นะครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      แรมแพคคู่ % การทำ DUAL มากกว่าครับ แต่ไม่ได้หมายความว่า ซื้อที่ละแถวทำไม่ได้นะครับ
      อ้าวผมก็คิดว่าแพคคู่ทำได้ 100 % จริงๆแล้วมัน ไม่ถึง 100 เหรอครับ

Comment

แพคคู่ก็ต้อง 100% จิ

Comment

Originally posted by ekaphop View Post
          อ้าวผมก็คิดว่าแพคคู่ทำได้ 100 % จริงๆแล้วมัน ไม่ถึง 100 เหรอครับ
          ผมหมายถึง ตัวเดี่ยว %จะทำ DUAL ไม่ได้ มีครับ

Comment

อย่างนี้ผมน่าซื้อดีหรือเปล่าอะครับ เป็นแยกอ่า เพราะว่าคู่เนี่ยมันหมด แล้วหาซื้อที่โคราชก็ไม่มีด้วยอะครับ มันไม่เอาเป็นคู่มาขายครับ
            ถ้าผมซื้อเนี่ยมีโอกาสที่จะได้แรมชุดเดียวกันป่าวอะหมายถึงล็อตเดียวกันอะครับ แล้วก็ชิป เหมือนกันด้วย

แล้วรหัสบนแรมเนี่ยบอกอะไรเราได้หรือเปล่าครับ
            64M8CFEG
            QIB0900762
            DDR2DBHD

ประมาณนี้
            Last edited by iamtheone; 17 Jul 2007, 18:35:15.

Comment

เหมือนๆกันแหละ แค่ขายแยก กะแพคคู่ ความต่างแล้วแต่ดวงคับ

Comment

คงต้องซื้อแล้วแหละครับ มันรอต่อไปก็ไม่ได้ใช้เครื่องสักที เครื่องเก่าเนี่ยทำไรไม่ได้เลยนอกจากเล่นเน็ตครับ ดูหนังก็ไ่ม่ได้

Comment

คือกำลังจะไปซื้อพอดี ถ้าอย่างวิ่ง dual นอกจากดูบัสแล้ว ต้องดูที่ไหนอีกหรือป่าวคับ มันต้องมีจุดสังเกตซักที่สิคับ?

Comment

เลือกชิพแรม รุ่นเดียงกันไม่มีปัญหาครับ

Comment

เลือกชิพแรม รุ่นเดียวกันไม่มีปัญหาครับ
                      แล้วชิพมแรมนี่มันดูตรงไหนคับ

ป.ล.ขอบคุณคับ

Comment

ยี่ห้อเดียวกัน ความจุเท่ากัน BUS เท่ากัน ก็ทำ Dual Channel ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องชิพ ram เหมือนกัน

ส่วนชิพบน RAM ถ้า ไม่มี ซิงค์ สังเกตตรงเม็ดชิป บนแผง PCB เลยครับ

ส่วน RAM มีซิงค์ ต้องใช้ CPU-Z หรือ Everest ในการตรวจสอบ

Comment

ยี่ห้อเดียวกัน ความจุเท่ากัน BUS เท่ากัน ก็ทำ Dual Channel ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องชิพ ram เหมือนกัน

พยายามอย่าซื้อ KINGMAX แล้วกัน อิอิ

98% สามารถ DUALได้ ในชิพ ต่างกัน แต่ถ้ามีโอกาศเลือก เอาสักหน่อยก็ดีครับ OC ได้ไกลกว่า ชิพแรมต่างกันด้วย

จากประสบการณ์ ของผมนะครับ

Comment

คงเลือก Corsair Value Select 1GB DDR2 667 PC-5300 RAM Retail จำนวน 2 แถวแหละครับ แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับผม

ปล. เทสว่ามันเข้ากันยังไงเหรอครับ หรือว่าจะเห็นผลหรือว่าความต่างตอนที่ OC เท่านั้นครับ

Comment

Working...
                            X