Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ 17 " ตั้ง resolution 1024x768 ควรจะ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ 17 " ตั้ง resolution 1024x768 ควรจะ ???

ตั้งค่า refresh rate เท่าไรครับ แล้วมีวิธีคำนวณการตั้งค่ายังไงถ้าเกิดว่าจะเปลี่ยน resolution เป็นขนาดอื่นครับ ขอบคุณครับ

1024x768 1280x1024 1600x1200

------------------

Comment

แล้วแต่ระดับสายตามั้งครับ บางคนแค่ 70-75 ก็โอเคแล้ว แต่ผมไม่ได้ครับ ต้อง 85 up ไม่งั้นปวดหัวเพราะเห็นจอกระพิบ..

Comment

72 ครับ ตามที่เคยเรียนมา
        ของผม72จะเห็นว่าไม่กระพิบพอดีครับ

แต่บางคนเช่นความเห็นข้างบนก็อาจไม่พอต้องปรับมากก่านั้น
        แต่ปรับแค่เห็นว่าไม่กะพิบก็พอ มากเกิน รึ น้อยไปจะปวดตาเอา

ถามคห.ที่2หน่อยครับ บางทีมองพวกหลอดledจะเห็นว่ามันกะพิบ ปะครับ ผมเคยเปงช่วงนึง

Comment

ผมตั้ง Auto เลยครับ จอ LCD ก็ไม่กระพริบ แต่ตั้งที่ Resolutuion ที่ 1280 * 1024 ก็ไม่มีปัญหา

Comment

ตั้งยิ่งมากยิ่งสบายตาครับ แต่อายุของจอมันจะสั้นลง. ของผม 75Hz ก็ ok. แระ

Comment

ของผม1024*768@85Hz จอGview178DFTหลอดภาพDyna flat T by samsung

Comment

ของผม 1280x1024@60 Hertz อะ (มันมีให้สูงสุด 72) ก็ไม่เห็นมีไรเกิดขึ้นเลยงับ

แล้วตั้งสูงๆ เกี่ยวกับความเร็วคอมพ์ไหมครับ
                Last edited by bankbonkbank; 17 Jul 2007, 16:59:54.

Comment

CRT resolution ตั้งตามที่ชอบ refreshrate สูงสุดเท่าที่จอรับไหว

LCD resolution อัดสุดที่มีให้ปรับ refreshrate เท่าไรก็ได้

Comment

เมื่อก่อนผมใช้จอ CRT ใช้ 60Hz ก็ไม่รู้สึกอะไรเลยครับ ก็คงอยู่ที่ตาคนอะครับ แต่เค้าว่าๆ กันว่าปรับไว้สูงๆ หน่อยจะดีต่อสุขภาพตาอะครับ

Comment

ตอนนี้ตั้งเป็น 72 (สูงสุด) แล้วอะครับ จะมีผลต่อคตวามเร็วไหมครับ

Comment

ไม่น่ามีผลต่อความเร็วนะ

เคยปรับกับ LG-F700B 17" ที่ 85Hz ตลอดครับ เพราะมันนิ่ง สบายตา
                        ปกติไม่น่าให้ต่ำกว่า 72นะ
                        เคยสังเกตครับ ไม่รู้คิดไปเองป่าว เล่นDoom3 การ์ดมันให้ Refresh Rate ในเกมแค่ 60Hz พอเลื่อนหน้าจอเร็วๆ ภาพมันจะเหมือนแบ่งเป็นส่วนๆ อย่างรวดเร็ว แบบว่าไม่ทันกัน และดูกระตุกนิดๆ

แต่ตอนนี้ LCD ไปแล้วอ่า มันให้แค่ 60Hz 1280*1024แต่ก็นิ่งแล้ว(เศร้าใจ ได้LCD มาแทนแต่ชอบเล่นเกมส์FPS อ่ะ แล้วจอมันSony รุ่นแรกๆจอ 16ms เลย)

Comment

แนะนำที่ 75 หรือสูงกว่าครับ

Comment

ผมปรับ rate ศุงสุดเลย มีเท่าไรใส่ไปให้หมด เพราะรู้สึกแสงนวลตาครับ ไม่ทำร้ายสายตาครับ

ที่ปรับอยู่ ๆ ที่ 85

ด้วย 17" 1024x768

Comment

แล้วแต่สายตาของแต่ละคนครับ ต้องลองเองถึงจะรู้

Comment

Working...
                              X