Announcement

Collapse
No announcement yet.

conroe สเปคนี้โอเคไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• conroe สเปคนี้โอเคไหม

เครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้

P4 2.8E + Zalman 9500
    P4P800SE
    GEIL BLUE 2 GB DUAL
    VGA X1300 256MB AGP

พอดีไปอ่านรีวิวของ Asrock Conroe865PE ว่ายังใช้กับ vga และ ram เดิมได้ เป็นแบบนี้

E6300 หรือ E6600 (ตามกำลังทรัพย์และสถานะการณ์ราคาตอนปลายปี)
    Asrock Conroe865PE
    VGA กับ Ram ตัวเดิม

ใช้งานส่วนใหญ่คือ เปิดบิท เล่นหนัง divx hdtv ที่โหลดมาออกทีวี แปลงไฟล์หนัง ไรท์ลงแผ่น อะไรเทือกนี้ครับ ไม่เล่นเกมส์ โดยรวมแล้วประสิทธิภาพจะดีกว่าตัวที่ใช้อยู่มากน้อยแค่ไหนครับ

ผมว่ามันน่าสนเพราะยังเสียดายแรมกับการ์ดจอที่ยังใหม่อยู่เลย ตัวเดิมก็ใช้ได้ดีอยู่ แต่อยากเถิบไปเล่น Core 2 บ้างครับ ไว้ทีหลังค่อยเปลี่ยนที่ละชิ้นเป็น core 2 full spec ครับ

ผมว่า Pentium D 3.0 GHz ก็พอแล้วมั้งครับ สำหรับการใช้งานแค่นี้

แต่ถ้าจะใส่ Conroe บอร์ดตัวนั้นมันก็น่าจะได้อ่ะนะครับ แต่ มันไม่รีด cpu ออกมาได้เต็มๆ ขุม ถ้าเล็ง ASRock ลองตัว 945G-DVI ดูสิครับ เถิบมาหน่อย หรือไม่ก็แรงอีกนิดไปเลยก็ได้

Comment

ก็กะว่าใช้ conroe ไปเลยไงครับ ไม่รู้จะไปซื้อ D3.0 มาคั่นทำไม

ส่วนบอร์ดผมดู 865PE เพราะมันใช้กับ vga และ ram เดิมผมได้ไง อ่านรีวิวที่นี้ก็ดูน่าจะดี เลยอยากรู้ว่าถ้าเทียบกับตัวเดิมที่ใช้อยู่ กับการใช้งานที่ทำ และการทำงานหลายๆ อย่างพร้อมกัน มันดีขึ้นมากน้อยแค่ไหน ยังไม่ต้องเทียบกับเปลี่ยนอุปกรณ์ทั้งหมด ตัว945g มันก็ต้องเปลี่ยนแรมอีกอ่ะ เสียดายไม่อยากขายทิ้งตอนนี้อ่ะครับ

งั้นถามเพิ่มครับ ถ้าไปดูเป็น X2 3800+ 939 แทนล่ะครับ อันไหน work สุด
      Last edited by subzero; 19 Oct 2006, 06:52:03. Reason: เพิ่มเติมคำถาม

Comment

ไม่ใช่ยังงั้นครับ

c2d วิ่งกะ agp กะ ddr1 มันจะรีดประสิทธิภาพcpuออกมาไม่ได้สุดขั้ว เหมือนบอร์ด 965/945 v2/975 ครับ

Comment

อันนั้นเข้าใจครับ เพียงแต่ว่าถ้าไม่ได้ดูว่าสุดขั้วขนาดนั้น เอาแค่ว่าด้วย agp + ddr1 แล้วเอามาใช้กับ C2D เทียบกับ P4 ตัวเก่า มันจะต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
          X