Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องติดตั้ง LAN ร้านอินเตอร์เนท 10 เครื่อง..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องติดตั้ง LAN ร้านอินเตอร์เนท 10 เครื่อง..

1. มีคอม 10 เครื่องใช้ระบบเเลนเเบบไหนดีครับ
    2.ต้องมีอุปกรณ์ไรบ้าง ค่าใช้จ่ายเท่าไร
    3.ใช้โปรเเกรมอะไร เเบ่งเเบนวิด ให้เท่ากันครับ
    3.ใช้เนตค่ายไหนดีครับความเร็วเท่าไรดี เสียค่าใช้จ่ายเท่าไร รายเดืนเท่าไร

ขอบคุณครับ

10 เครื่อง ก็ง่ายซิครับ Switch
    แล้วก็ทำ pfsense+ipcop(Proxy) สักเครื่อง(เอาคอมเก่ามาทำนะ) เน็ต 2 เบอร์ เกมส์ 1 เบอร์(4M) เน็ต 1 เบอร์(1M) ก็น่าจะพอแล้วนะครับ
    Last edited by MaKuBeck; 18 Jul 2007, 11:32:17.

Comment

เพิ่มเติมจากท่าน MaKeBeck ครับ ใช้เนตของ TRUE คับ เร็วดี ค่าบริการรายเดือน 2M ประมาณ 1000 บาท

ส่วนเรื่องอุปกรณ์มันมีหลายราคานะครับ ต้องลองเลือกดูเอาเอง

Comment

Originally posted by kai_xt View Post
        1. มีคอม 10 เครื่องใช้ระบบเเลนเเบบไหนดีครับ
        2.ต้องมีอุปกรณ์ไรบ้าง ค่าใช้จ่ายเท่าไร
        3.ใช้โปรเเกรมอะไร เเบ่งเเบนวิด ให้เท่ากันครับ
        3.ใช้เนตค่ายไหนดีครับความเร็วเท่าไรดี เสียค่าใช้จ่ายเท่าไร รายเดืนเท่าไร

ขอบคุณครับ
        1.ใช้ UTP CAT5E เดินสายปรกติ(กล่องละ 3200 AMPแท้ๆ) ,หัว RJ45(หัวละ 5-10 บาท 1 เส้นใช้ 2 หัว) , รางเดินสาย(ไปดูระยะและความยาวเอาเองครับ บอกไม่ได้ต้องไปลองดูเอง)
        2.router (1000-2500 จะใช้ของฟรี free ที่แถมมาก็ได้), switch16 port 10-100 (2000 ขึ้นไป ดูดีๆละกันครับ)
        3.ไม่ทราบครับ ใช้แต่ internet server ทำ proxy และ cap แบนวิดท์ เอา
        4.ของ buddy คุ้มครับ ไม่ก็ true super hispeed

Comment

Working...
        X