Announcement

Collapse
No announcement yet.

การจัดวาง HDD ในแนวตั้ง แนวนอน มีผลกับการทำงานของมันหรือเปล่า?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การจัดวาง HDD ในแนวตั้ง แนวนอน มีผลกับการทำงานของมันหรือเปล่า?

การจัดวาง HDD ในแนวตั้ง แนวนอน มีผลกับการทำงานของมันหรือเปล่า?

คือ อาจวางคว่ำหน้าลง หรือ วางหงายท้อง หรือวางตะแคง ไม่ทราบว่ามันจะมีผลกับแรงโน้มถ่วงของ Disk ที่อยู่ข้างใน และมีผลต่อการทำงานหรือเปล่า

ตามหลักแล้วมีผม

แต่ใช้งานจริงกว่าผลมันจะแสดง ก็หมดประกันไปนานแล้วครับ วางแบบใหนก็ได้ครับ ที่ผมเคยลองนะครับ

แต่เป็นไปได้ ว่างแบบปกติก็ดีนะครับ

Comment

การวางแนวตะแคงน่าจะมีผลนิดหน่อยนะครับผมว่า งืม... ต้องเอาไดท์ A มาลองดูว่าจะมีผลต่อแผ่นมั๊ย

Comment

ก้อตามที่พี่เค้าบอก ตามทฤษฎี มีผลครับ HDDที่ยังดีๆ อาการก้อเลยไม่ออก เราเลยรู้สึกไม่เห็นผล

พอดีที่บ้านมี HDDเก่า 10GB ไม่ว่าจะวางแนวไหน ก้อจะมีอาการ ทั้งเสียง และการทำงาน

ผมลองวางหงาย ตอนเปิดเครื่อง DETECT ไม่เจอเลย พอวางปกติ หายเลย

Comment

HD รุ่นใหม่แก้ไขจุดบกพร่องนี้หรือปล่าวหว่า

Comment

ท่านใดกล้าทดสอบ จัดไปทีครับ

จะได้รู้ อิอิ

Comment

เครื่องยี่ห้อ hp เห็นวางแนวตั้งตลอดเลยไม่เห็นเป็นไร

แนวอื่นยังไม่เคยลอง

Comment

ผมคิดว่ามีผลนะครับ คิดจากว่าโลกมีแรงโน้มถ่วง หัวอ่านฮาดดิสมันต้องเคลื่อนทีตลอด วางพื้นราบๆ แรงโน้มถ่วงเท่าเดิม แต่ถ้าตั้ง แรงโน้มถ่วงมันก็เปลี่ยนแปลงเสมอตามที่หัวอ่านมันเคลื่อนที่ขึ้นๆลงๆ..........มั่วจิงๆเลยเรา อิอิ

Comment

วางนอนอ่ะดีแล้ว ฮาร์ดดิกส์จะได้นอนสบาย ๆ ถ้าไปวางตั้งไว้เดี๋ยวมันเหนื่อยต้องยืนตลอด

Comment

วางแนวตั้งแล้วมันเท่ดีครับ แจ่ม

Comment

คือเห็น Box ใส่ HDD เขาวางแนวตั้งกันน่ะครับ แล้วเขาเอาของเราไปวางชอบวางตั้ง เลยลองถามดู.....

Comment

เวลาแกะออกมาผมชอบวางหงายนะ

Comment

Originally posted by camera View Post
                          เครื่องยี่ห้อ hp เห็นวางแนวตั้งตลอดเลยไม่เห็นเป็นไร

แนวอื่นยังไม่เคยลอง
                          หลายๆยี่ห้อก็เป็นแบบนั้นครับ โดยเฉพาะ รุ่นที่เคสเล็กๆ

ถ้ามีผลทันตาเห็นทางนั้นเค้าไม่วางแบบนั้นหลอกครับ

Comment

พวก server blade หรือ raid blade เค้าวางแนวตั้งกันเยอะแยะไปครับ HDD ไม่เห็นเป็นไร เป้นร้อยๆลูก

Comment

ตามมาตรฐานการติดตั้งสามารถทำได้ ทั้ง ตั้ง นอน คว่ำหงาย แต่อย่าให้เอียงนะครับ

Comment

Working...
                              X