Announcement

Collapse
No announcement yet.

###ถามเรื่อง HDMI DVI Component VGA ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ###ถามเรื่อง HDMI DVI Component VGA ครับ

คืยาออยากทราบเป็นความรู้อะครับว่า

ระหว่างสัญญาณภาพทั้งสี่แบบนี้ HDMI DVI Component(HDTV) VGA

แบบไหนชัดกว่ากัน

รบกวนช่วยเรียงลำดับให้ทีนะครับ

แล้วก้อมีอีกเรื่องอะครับ

คือว่าผมเคยเห็นตัวแปลงจาก DVI-->HDMI

มันใช้ได้ดีเท่ากับสัญญาณที่เป็น HDMI จิงๆหรือป่าวครับ

แล้วมันหาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ

ขอบคุณครับ ^^

็- HDMI กับ Component(HDTV) เหมือนกันครับ ต่างตรง Interface
    รองลงมาก็ DVI กับ TV-Out

- ได้เหมือนกันครับ จุดประสงค์ที่เค้าใช้ตัวแปลงแบบนั้น เพราะ การ์ดบางตัว Support Hi-Def แต่ตัวการ์ดเองไม่มี ช่อง HDMI หรือ มีสายที่เป็น HDMI-HDMI ทำให้ไม่สามารถเสียบกับการ์ดได้ครับ

- ผมเห็นที่พันธุ์ทิพย์ เมื่อวันจันทร์ครับ ราคา 350 ชั้น 3 หรือ 4 นี่ละครับ ก่อนถึงโซนด้านหลัง

Comment

แหล่มม

ตกลงความชัดเนี่ยไม่ต่างกันใช่ป่ะครับ

ต่างกันที่ความสะดวกกว่าและเล็กกว่า

สำหรับ DVI กับ HDMI

Comment

ถ้าไฟล์เป็น Hi-Def HDMI กับ HDTV ชัดกว่าครับ แต่ถ้าไฟล์ปกติ มันก็ไม่แตกต่างครับ
        *** Hi-Def จะเห็นผลชัดเจนเมื่อ ไฟล์เป็น Hi-Def และจอเองก็รองรับ Hi-Def ครับ

Comment

|Files|-->|VGA - Output Interface|-->|Cable|-->|Reciever Interface --> Monitor|

4 อย่างนี้ต้องครบครับ Hi-Def ถึงจะสมบรูณ์ และเห็นความแตกต่างชัดเจนครับ
          Last edited by Gearhead; 19 Jul 2007, 02:52:21.

Comment

http://www.dvddiary.net/web/modules....wtopic&p=15239

HDMI กับ DVI เป็น DIGITAL ต่างกันตรงที่ HDMI สามารถส่งมาได้ทั้งภาพและเสียง DIGITAL

COMPONENT กับ RGB เป็น ANALOG
            จะว่าไปแล้วมันเหมือนกันเลย
            COMPONENT มี 3 เส้น แดง น้ำเงิน เขียว ตรงกับ RGB เป๊ะ

ความชัดก็ตาม STEP เลย
            HDMI -- DVI เสมอ มัน DIGITAL
            VGA หรือ RGB ที่ชอบเรียกกัน
            แล้วก็มา COMPONENT

ผมไปซื้อสาย HDMI TO DVI มา 650 บาท พันทิพชั้นล่างสุดด้านหลัง

เรื่องความชัดผมดูไม่ออกจริงๆ แต่ความนิ่งของภาพ HDMI นิ่งกริบ

LCD TV 32 นิ้ว HDMI 2 DVI นิ่งกริบ ไม่มีสั่นไหว แต่ต้องสังเกตุนะ
            Last edited by BOYWA; 19 Jul 2007, 03:05:14.

Comment

ขอบทุกความเห็นนะครับ ^^

กระจ่างขึ้นมากๆเร้ยครับ

แต่มีเรื่องอยากถามอีกเรื่องครับ ^^"

คือว่า ผมใช้ Galaxy 7900GS ตัวนี้มัน Support HDTV หรือป่าวครับ

แล้วผมจะไปซื้อสาย HDMI-->DVI หรือ ตัวแปลงport DVI-->HDMI มาใช้ได้หรือป่าวครับ

ขอบคุณมากๆครับ ^^

Comment

รับ HDTV แน่นอน

สายแปลงซื้อมาใช้ได้ครับ ว่าแต่ว่าใช้จอของอะไรหรอครับ

พวก LCD TV หลายคนเจอปัญหา เวลาใช้สาย HDMI 2 DVI ภาพมันจะล้นจอ
                และต้องปรับความละเอียดจอมาไว้ที่ 1280*768 มันจะเท่ากับ 720P พอดี
                ถ้าปรับไว้ 1366*768 มันจะสูงกว่า 720P ภาพสั่นดูไม่ได้เลยครับ
                ผมลองเสียบครั้งแรกนึกว่าพอต HDMI ที่จอพัง -*-

http://www.unlimitpc.com/modules.php...owpage&pid=330

อ่านคอมเมน ในบทความดูครับ ค่อนข้างชัดเจน

Comment

ไปที่นี่เลยครับ
                  http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=77130

Comment

ขอบคุณมากๆคับ

ผมใช้ของ samsung รุ่นแก้วไวท์ครับ

ได้ความกระจ่างกันเลยทีเดียว ^^

ว่าแล้วเด๋วจาไปหามาลองซะหน่อย

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by whitehead View Post
                      ขอบคุณมากๆคับ

ผมใช้ของ samsung รุ่นแก้วไวท์ครับ

ได้ความกระจ่างกันเลยทีเดียว ^^

ว่าแล้วเด๋วจาไปหามาลองซะหน่อย

ขอบคุณครับ
                      สงสัยจอรุ่นเดียวกับผมเลย
                      ถ้าได้สาย DVI-HDMI มาแล้วปรับไม่ลงตัว PM มาได้นะครับ

Comment

Working...
                      X