Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงกับ ผล SPEEDFAN ที่ขึ้นไม่เหมือนกับ BIOS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงกับ ผล SPEEDFAN ที่ขึ้นไม่เหมือนกับ BIOS

ผมเช็คความร้อน ของ CPU E6300 จากโปรแกรม Speedfan ได้ 50 องศา แต่เช็คที่ Bios ความร้อนเป็น 57 องศา งงมากครับ ...วอนกูรูช่วยชี้แจงหน่อยครับ

ความคิดผมนะ speedfan พอเข้า windows มา มันจะปรับรอบพัดลมไห้แรงขึ้น อาจจะวิ่งที่ 90 หรือ 100% เลย แต่ ใน bios พัดลมมันไม่ได้วิ่งเต็ม สูบ เหมือนตอนที่เข้า windows อะ มันเลยดูร้อนกว่า เพราะ ผมสังเกตุเวลา เข้า bios แล้ว เสียงพัดลมมัน เบามากมาย อุณหภูมิก็สูงในระดับนึง แต่พอ เปิด speedfan แล้วรอบพัดลมมันจะปรับเร็วกว่าเดิม เลยรู้สึกว่าเย็นขึ้น

อันนี้ตามที่ผมเข้าใจนะ ผิดถูกยังไงก็แนะนำด้วยละกันครับ

Comment

เห็นด้วยนะครับ..แต่ไม่แน่ใจ

Originally posted by lazorous View Post
      ความคิดผมนะ speedfan พอเข้า windows มา มันจะปรับรอบพัดลมไห้แรงขึ้น อาจจะวิ่งที่ 90 หรือ 100% เลย แต่ ใน bios พัดลมมันไม่ได้วิ่งเต็ม สูบ เหมือนตอนที่เข้า windows อะ มันเลยดูร้อนกว่า เพราะ ผมสังเกตุเวลา เข้า bios แล้ว เสียงพัดลมมัน เบามากมาย อุณหภูมิก็สูงในระดับนึง แต่พอ เปิด speedfan แล้วรอบพัดลมมันจะปรับเร็วกว่าเดิม เลยรู้สึกว่าเย็นขึ้น

อันนี้ตามที่ผมเข้าใจนะ ผิดถูกยังไงก็แนะนำด้วยละกันครับ
      เห็นด้วยนะครับ..แต่ไม่แน่ใจ เวลาผมเข้าไบออสเซ็ตเดิมๆ ผมสังเกตุว่ารอบพัดลมวิ่งที่ ประมาณ2400 รอบ แต่ตอนคล๊อค CPU รอบพัดลม จะลดลง
      ที่ประมาณ 1900-2000 ทำให้ความร้อนมันเพิ่มขึ้น อันนี้ต้องเซ็ตตรงใหนหรือครับ

Comment

Working...
      X