Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง ram duo chanal ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง ram duo chanal ???

ram ที่จะใส่แบบ duo chanal จะต้องมีกฏ หรือหลักการยังไงบ้างครับ เช่น

1. chipset ไม่เหมือนกันได้มั๊ยครับ???
    2. คนละยี่ห้อได้ครับ???
    3. จำนวน chipset ไม่เท่ากันได้มั๊ยครับ??
    4. ความจุ Mb กับ BUS จะต้องเท่ากันช่ายมั๊ยครับ???

Dual Channel
    *Dual Channel Memory Interface เป็นการจัดการที่ทำให้ Memory มีเส้นทางเข้าถึง Memory หลัก 2 เส้นทางแยกจากกัน ซึ่งทำให้แบนด์วิธเพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่า เพื่อจะให้ Dual Channel ทำงานได้นั้นจะต้องติดตั้ง RAM 1 คู่ที่มีขนาดและความเร็วเท่ากันด้วย

Comment

และ ถ้าใส่ ram 4 ตัวล่ะครับ มันจะ คูณบัส 2 หรือว่า 4 ตัวเลย อ่ะ

Comment

Originally posted by maxy View Post
        และ ถ้าใส่ ram 4 ตัวล่ะครับ มันจะ คูณบัส 2 หรือว่า 4 ตัวเลย อ่ะ
        อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by mai8198 View Post
          ram ที่จะใส่แบบ duo chanal จะต้องมีกฏ หรือหลักการยังไงบ้างครับ เช่น

1. chipset ไม่เหมือนกันได้มั๊ยครับ???
          2. คนละยี่ห้อได้ครับ???
          3. จำนวน chipset ไม่เท่ากันได้มั๊ยครับ??
          4. ความจุ Mb กับ BUS จะต้องเท่ากันช่ายมั๊ยครับ???
          1. chipset ไม่เหมือนกันได้มั๊ยครับ??? - ต้องเหมือนกัน
          2. คนละยี่ห้อได้ครับ??? ไม่เคยลองครับ
          3. จำนวน chipset ไม่เท่ากันได้มั๊ยครับ?? เท่ากันจะชัวร์
          4. ความจุ Mb กับ BUS จะต้องเท่ากันช่ายมั๊ยครับ??? ใช่แล้ว....

Comment

ผมใช้ Kingston FSB400 512MB 2 ตัว
            แต่พอไปเปิดดูใน CPU-Z ไมมันบอกว่า Single อยู่เลยอ่าครับ
            บอร์ด K8N4-E อ่าครับ

Comment

Originally posted by TerrorORC View Post
              ผมใช้ Kingston FSB400 512MB 2 ตัว
              แต่พอไปเปิดดูใน CPU-Z ไมมันบอกว่า Single อยู่เลยอ่าครับ
              บอร์ด K8N4-E อ่าครับ
              754 ไม่support dual channalครับต้อง939ขึ้นไปคับ

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

แต่ก็ยังอยากได้ ที่ชัวร์ๆๆอยู่ครับ
                Last edited by mai8198; 20 Jul 2007, 06:52:52.

Comment

แรมคนละ ยี่ห้อเคยลองดูนะ วิ่ง dual ได้ บางยี่ห้อก็ไม่ได้ แต่อย่าไปเสี่ยงเลยใช้ยี่ห้อเหมือน chip เหมือนเสถียรสุดแล้ว

Comment

Originally posted by Basskyline View Post
                    แรมคนละ ยี่ห้อเคยลองดูนะ วิ่ง dual ได้ บางยี่ห้อก็ไม่ได้ แต่อย่าไปเสี่ยงเลยใช้ยี่ห้อเหมือน chip เหมือนเสถียรสุดแล้ว
                    ผมเคยเห็นครับ คนละยี่ห้อ วิ่ง Dual ได้
                    แต่ของผมเป็นยี่ห้อ และ Chip เดียวกันเลย ขนาดซื้อมาคนละที่นะเนี่ย

Comment

Working...
                    X