Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา Power DVD7 Deluxe กับ Audigy Value 7.1 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา Power DVD7 Deluxe กับ Audigy Value 7.1 ครับ

คือผมลองดูหนัง โดยแผ่นที่ใช้ทดสอบคือ LOTR2 ของแมงป่องซึ่งมี DDEX 5.1 ส่วนการ์ดเสียงก็ต่อสายตัว Y ธรรมดา 3 สายเข้าลำโพง 5.1 ปกติ

ปัญหาที่เกิดใน Power DVD คือ มันไม่ยอมให้ใช้ระบบเสียงอื่นกับชุดลำโพงของผม นอกจาก CLMEI-2 ครับ ก่อนดูหนัง ผมก็ปรับให้มันใช้อันอื่น ๆ เช่น Neo6 หรือ Dolby ProLogic IIx (รองรับ DDEX) แต่พอกดดูหนังจริง ๆ มันรีเซ็ตกลับมาใช้ CLMEI-2 เอง ทั้ง ๆ ที่การ์ดเสียงตัวนี้รองรับ DD 5.1 และสัญญาณที่ปล่อยจากหนังก็เป็น DDEX 5.1 ด้วย ทำยังไงถึงจะแก้ตรงนี้ได้ ขอบคุณครับ

ปัญหาเดียวกันครับ อยากรู้ด้วยดันครับ

Comment

soundblaster Live กับ Audigy DE ก็เป็นครับ ถ้าปรับโหมด 5.1 ครับ เเต่ถ้าปรับ 2 ลำโพงถึงจะเลือกได้ครับ clmie-2 ผมว่าเสียงมันก็วิ่งดีนะครับ

Comment

ผมเล่นวิธีปรับเป็น 6 ลำโพงเลยงับ....แจ่ม เหอะๆๆๆ

Comment

Originally posted by Nutte View Post
          soundblaster Live กับ Audigy DE ก็เป็นครับ ถ้าปรับโหมด 5.1 ครับ เเต่ถ้าปรับ 2 ลำโพงถึงจะเลือกได้ครับ clmie-2 ผมว่าเสียงมันก็วิ่งดีนะครับ
          มันก็วิ่งดีจริงครับ ^^ แต่มันก็เป็นระบบจำลองเทียมอยู่ดีั ในหน้าของ Cyberlink เองบอกว่าระบบนี้จำลองจาก 2-2.1 เป็น 5.1 - 7.1 แต่ในเมื่อหนังมันมี DDEX 5.1 หรือ DTS แท้และระบบรองรับ 100% ผมก็อยากให้มันใช้ได้น่ะครับ ไอ้จะให้ไปซื้อ AVR แล้วต่อดิจิตอลตรงก็ไม่มีตังค์พอครับช่วงนี้

Comment

ผมเปิด dts 5.1 เสียงมันก็เเยกปกติครับ หน้าหลังเสียงเเยกกันอิสระเลยครับ เเล้วมันจำลองเสียงยังไงครับในเมื่อ ถ้ายิงปืน หน้ากับหลังก็ออกคนละตำเเหน่ง เวลารถวิ่งมันก็โยนเสียงจากหน้าผ่านเราไปข้างหลังอะครับ เเล้ว ex นี่มัน 6.1 ไม่ใช่เหรอครับ

Comment

Originally posted by Nutte View Post
              ผมเปิด dts 5.1 เสียงมันก็เเยกปกติครับ หน้าหลังเสียงเเยกกันอิสระเลยครับ เเล้วมันจำลองเสียงยังไงครับในเมื่อ ถ้ายิงปืน หน้ากับหลังก็ออกคนละตำเเหน่ง เวลารถวิ่งมันก็โยนเสียงจากหน้าผ่านเราไปข้างหลังอะครับ เเล้ว ex นี่มัน 6.1 ไม่ใช่เหรอครับ
              เสียงมันแยกครับ แต่อ้างอิงจากลิ้งค์นี้ ซึ่งเป็น Press Release ของ Cyberlink เองเกี่ยวกับเทคโนโลยีตัวนี้ ทำให้ผมไม่แน่ใจว่าเสียงออกมา 5.1 จริงหรือเปล่าครับ

CyberLink Multi-channel Environment Impression 2 (CLMEI-2™)
              CyberLink's second-generation audio-expansion technology offers two forms of processing: 2-channel to 4, 6, 7 or 8-channel audio expansion, and 6-channel to 4, 7 or 8 -channel audio expansion.
              ส่วนเรื่อง DDEX 5.1 นั่นในเมนูแผ่น LOTR2 ของแมงป่องมันเขียนไว้ครับ ^^ จริง ๆ Dolby Digital EX มันได้ตั้งแต่ 5.1 - 7.1 ครับ ดูได้จากที่นี่ครับ ข้อมูลจากทาง Dolby เอง

ผมแค่สงสัยและอยากหาวิธีแก้ให้ Power DVD มันเห็นและใช้ประสิทธิภาพของที่ผมมีได้เต็มที่เท่านั้นเอง ^^ แต่ถ้ามันไม่ได้จริง ๆ เซ็ตเป็น 6 ลำโพง + CLMEI-2 ก็พอแก้ขัดได้ครับ

Comment

เท่าที่ผมลอง audigy de + power dvd 6-7 + ลำโพง5.1 มิติเสียงที่ power dvd มันเเยกให้อะครับ มันก็ไม่ต่างกับเครื่องเสียงราคา 10000 บาท เลยครับ เสียงดีกว่าด้วยถ้าได้ลำโพงซัก 6-7000 บาทครับ เเต่ clmi มันปิดได้นี่ครับ เเล้วใช้ลำโพงอะไรอยู่ครับ
                ส่วน ex มันเเค่บอกว่าสามารถฟังกับลำโพง 6.1 ได้ครับ มันสร้างเสียงให้ ลำโพงที่เพิ่มมาจากระบบเสียง 5.1 ครับถ้าไม่มี ex เเล้วไปเปิดกับลำโพงเกิน 5.1 มันก็เเค่จำลองให้เเทนครับไม่ใช่เสียง 6.1เเท้ครับ เเต่ถ้าใช้exกับลำโพง 5.1 มันก็ไม่ช่วยเรื่องมิติเสียงครับ ส่วน ex ใน 7.1 ก็ทำคู่หลังที่เพิ่มมาให้เสียงออกเหมือนกัน 2 ตัวครับ ถ้าได้ความรู้อะไรเพิ่มมาจากที่อื่นเอามาบอกบ้างนะครับผมก็ชอบเรื่องดูหนัง มากๆเลยครับ

Comment

เท่าที่ทราบ ต้อง Audigy2 ZS, Audigy4 ขึ้นไปครับ ถึงรองรับ DTS Neo6
                  Audigy 2 Platinum eX ซึ่งเป็นรุ่นท็อปของ Audigy2 ก็ไม่ support

Comment

Originally posted by กระบอกสูบ View Post
                    เท่าที่ทราบ ต้อง Audigy2 ZS, Audigy4 ขึ้นไปครับ ถึงรองรับ DTS Neo6
                    Audigy 2 Platinum eX ซึ่งเป็นรุ่นท็อปของ Audigy2 ก็ไม่ support
                    ถ้าหมายถึงการถอดรหัสด้วยฮาร์ดแวร์น่ะใช่ครับ แต่การ์ด Audigy Value รองรับการถอดรหัสทั้ง Neo6 และ DDEX จากซอฟต์แวร์เล่น DVD ทุกตัวครับ อิงจาก Creative Audigy Value Product Page

Enjoy captivating 7.1 multi-channel surround sound with CMSS 3D1. CMSS 3D1 works with any software DVD player supporting Dolby Digital EX or DTS ES decoding for a cinematic movie experience.

Comment

Working...
                    X