overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: ขอความช่วยเหลือครับ

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

Default ขอความช่วยเหลือครับ

เปลี่ยนมาใช้ M2N-E โดยลืมนึกไปว่า HDD สองตัวเป็น IDE กะ DVD-ROM BENQ 1640 เนี่ยเป็น IDE เหมือนกันครับ แต่ว่าบอร์ดมี IDE ให้รูเดียวครับ คือเสียบได้อย่างมากสองตัวครับ

แก้ปัญหายังไงดีครับ ผมคิดๆ ไว้ว่า จะหาตัวแปลง IDE to SATA มาใส่ครับ ราคาตัวละ 500 ครับ แต่ว่าให้เพื่อนไปถามที่ร้านมาเนี่ยเขาบอกว่ามันไม่ค่อยเสถียรครับผม แล้วก็มีการ์ดที่เสียบ PCI เป็น IDE Controller มีให้ 2 ช่องครับ แต่ว่าราคา 1000 ครับผม ทำใจลำบากมากเลยครับ ท่านใดมีทางออกให้ผมหรือเปล่าครับ ดันลืมเรื่องนี้ไปสนิท เลย ยังไม่อยากเปลี่ยน HDD ด้วยสิครับ ท่านใด มีคำแนะนำหรือว่าหาอุปกรณ์มาทดแทนได้ในราคาที่ เหมาะสมเนี่ยแนะนำด้วยนะครับ ไม่งั้นเนี่ยผมคงไม่ได้ต่อ DVD แน่ๆ ครับ

ปล. ราคา 500 เนี่ยยังพอไหวครับ แต่ว่า 1000 เนี่ยว่าจะเก็บไว้เปลี่ยน Sink เป็นรุ่น Zalman VF900 CU ให้กับ x1950pro ครับ ไม่อยากจ่ายเท่าไร

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ดันให้ท่านอื่นมาตอบ

OverclockZone Member pann's Avatar

ก็เหลือทางเดียวนั้นละครับ IDE to SATA แต่ว่าเอาไอ้ตัวนี้ไปใช้กับ DVD-ROM แทน

แล้ว HDD 2 ตัวก็เสียบในสายแพ IDE

OverclockZone Member Khow's Avatar

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ
    ดูๆไปก็เห็นใจ ถ้าจะซื้อ PCI-IDE ผมว่าซื้อ DVD-RW SATA ยังเข้าท่ากว่าอีก
    ทนใช้ตัวแปลงไปพลางๆก่อนสำหรับ DVD-ROM เพราะการใช้งานปกติมันไม่ค่อยจำเป็นมากเท่าไหร่ไม่เหมือน HDD ที่ต้องใช้ครับ
    ปล.อีกทางออกนึงซื้อ External box ใส่ HDD อีกตัวครับ งบ 500 เหมือนกัน

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

Quote Originally Posted by pann View Post
    ก็เหลือทางเดียวนั้นละครับ IDE to SATA แต่ว่าเอาไอ้ตัวนี้ไปใช้กับ DVD-ROM แทน

แล้ว HDD 2 ตัวก็เสียบในสายแพ IDE
    มันมีปัญหาเรื่องความเสถียรหนะครับ แล้วอย่างนี้ผมจะเชื่อใจมันได้หรือเปล่า เวลาที่ลง Windows หรือว่าเวลาที่เรา จะเขียนแผ่น ข้อมูล อะไรที่ค่อนข้างสำคัญหนะครับ เลยยังคิดหนักอยู่ แต่ก็คิดๆ ไว้เหมือนท่านเนี่ยแหละครับว่าจะเอามาต่อ DVD-RW แล้ว หัวแปลงเนี่ย หาซื้อที่ไหน มันมีรุ่นเสถียรกว่ารุ่นที่ผมจะซื้อก็แนะนำด้วยนะครับ เคยเห็นเพื่อนใช้ตัวแปลงเป็น SATA ครั้งหนึ่งครับ แต่ไม่ได้ถามมันว่าดีหรือเปล่า เห็นว่ามันแถมมากับเมนบอร์ดของ ABIT อ่าครับ

Quote Originally Posted by Khow View Post
    ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ
    ดูๆไปก็เห็นใจ ถ้าจะซื้อ PCI-IDE ผมว่าซื้อ DVD-RW SATA ยังเข้าท่ากว่าอีก
    ทนใช้ตัวแปลงไปพลางๆก่อนสำหรับ DVD-ROM เพราะการใช้งานปกติมันไม่ค่อยจำเป็นมากเท่าไหร่ไม่เหมือน HDD ที่ต้องใช้ครับ
    ปล.อีกทางออกนึงซื้อ External box ใส่ HDD อีกตัวครับ งบ 500 เหมือนกัน
    เท่าที่ดูนะครับ ไม่อยากได้ External และ DVD-RW เนี่ย SATA เนี่ยก็ยังไม่ค่อยดีเท่าไรครับ เท่าที่อ่าน Review ในเว็บต่างๆ มา แต่ก็ ขอบคุณครับ (อยากจะบอกว่าผมไม่เคยนึกถึง กล่องเป็น External เลยครับ)

ไอ้เราก็ว่าจะใช้เงินจ่ายเพื่อ Upgrade ให้น้อยที่สุดครับ แต่กลายเป็นว่าเจอปัญหาอย่างนี้ เนี่ยก็ต้องขอ อีก 500 เหรอครับเนี่ยเป็นอย่างต่ำ อุตส่าห์บอกไปแล้วว่า ครบแล้วไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่มแล้วนะเนี่ย เสียความรู้สึกกะตัวเองจริงๆ ไม่รอบคอบเลยเรา เอาครับ อย่างน้อยๆ เนี่ยก็ดีกว่า ซื้อ HDD ใหม่ทั้งก้อนครับ (ยิ่งแม่ไม่ด่าเนี่ยแหละ ยิ่งน่ากลัวครับ) ความจริงแล้วเกินจากงบที่ตั้งไว้ตอนแรกตั้ง 1,200 นึกว่าจะหมดแค่นั้น กลายเป็นเรื่องใหม่อีกแล้ว - -"

มีท่านใดเคยใช้ตัวไหนบ้างอะครับ แนะนำด้วย และแหล่งซื้อด้วยครับผม

Bookmarks

Bookmarks