overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ถ้าเราจะซื้อลิขสิทธิ์วินโด้

Default ถ้าเราจะซื้อลิขสิทธิ์วินโด้

ถึงเวลาหรือยังครับ ที่จะสอย วินโด้ วิสต้า แบบว่า เปิดร้านเนต+เกมคอมฯครับ

จะซื้อ ลิขสิทธิ์ วินโด้ แต่ไม่แน่ใจว่า วิสต้า มันนิ่งหรือยัง หรือว่า xp ยังมีอนาคตที่ยาวไกล

(ไม่อยากให้เป็นเหมือน วิน98 ตอนนี้ มันคือ ขยะซอฟแวร์ ราคาแพง เห็นแล้วน้ำตาเล็ด)

อ้อ อีกอย่าง ร้านเนต+เกมคอมฯ ร้านไม่ใหญ่มาก นี่ หากเราจะใช้ วิสต้า ควรใช้ รุ่นไหนดีครับ

และ ราคาประมาณเท่าไร เพราะอะไร เราถึงควรจะใช้ ที่ ทุกท่านแนะนำมา ขอรบกวนแนะนำผม

สักหน่อยเถอะนะครับ (ลิขสิทธิ์ แพงจับใจ ไม่อยากซื้อมาแล้วช้ำใจครับผม)

ปล. ใจจริงอยากใช้ วิสต้า เพราะมันใหม่ดี กลัวว่า xp อีกสักพักจะเป็นเหมือน วิน98 ตอนนี้

แต่ ตอนนี้ผมคิดว่า xp นั้น โอเคที่สุดแล้ว สำหรับการใช้งาน(หรือเพราะเราชิน) ขอบคุณครับ

OverclockZone Member supakit3000's Avatar

จิงๆแล้วร้านเกมส์ ร้านเน็ตเนี้ย ใช้ XP ก้อเกินพอแล้ว ใช้วิสต้า ไปก้อเท่านั้นหล่ะครับแทนที่จะเอาตังค์ไปซื้อ วิสต้า น่าจะเอาตังค์ มาลงกับ แรม แล้วก้อ การ์ดจอ มากกว่าอีก วิสต้า ใหม่ไปก้อเท่านั้น ในเมื้อ XP ยังตอบสนองทุกการใช้งานสำหรับร้านเน็ตได้อยู่ ก้อลองคิดดูเองแล้วกันครับว่า คุ้มไหม ถ้าอยากได้สวยเอา ธีม วิสต้า มาลงเอาก้อได้

ผมเห็นราคามันสู่สีกันนะครับ วิสต้า รุ่น โฮมเบสิก กับ xp รุ่น โฮม อิดิชั่น

แต่เคยลองแล้ว รุ่นโฮมของ วินxp ไม่ค่อยดีเท่าไร แต่ ลิขสิทธิ์ xp โปรเฟสนอล มันแสนแพง

เฮ่อ คิดมากจนฉี่จะเหลืองอยู่แล้ว

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เปิดร้านเน็ต ขอแนะนำว่ามองข้ามวิสต้าไปเลยงับ ระวังจะมีปัญหาหลายอย่างตามมา เพราะมันไม่เวิคเท่าที่ควร เดี๋ยวเจอปัญหาด้านเน็ตเวิคที่จะตามด้วย แก้ไขยากเอาการ เพราะยังไม่ค่อยมีผู้ชำนาญการในด้านนี้นัก โดยปกติวิสต้าน่าจะเหมาะกับการuserที่ใช้งานโดยทั่วไปแบบเครื่องเดียว ส่วนเรื่องเน็ตเวิคผมว่าไม่เวิค ยิ่งจะเปิดร้านเน็ตยิ่งต้องอาศัยเรื่องนี้ในการวางระบบและติดตั้งโปรแกรมควบคุมทุกเครื่องเป็นหลัก
    ลองดูอย่างWIN2003ซิครับ ทำไมมันอยู่ได้ ก็เพราะเรื่องเน็ตเวิคและadmin มันยังเหนือกว่าXPอยู่หลายขุม แต่มีลักษณะการใช้งานที่คล้ายกัน ยิ่งพอข้ามเป็นวิสต้าดูแล้วเรื่องนี้จะด้อยลงไป(เน็ตเวิค)
    ปล.ทั้งหมดมาจากประสบการณ์ส่วนตัวนะงับ อย่าเพิ่งเชื่อถือนอกจากท่านจะได้ลองด้วยตัวเอง เหอะๆๆๆ....

OverclockZone Member

ยังไม่แนะนำ vista ครับ
    1.เราต้องเข้าใจ vista พอสมควรเลย (เสียเวลาเรียนรู้ ต้องทำมาหากินแล้ว)
    2.ลูกค้าก็เหมือนกันเราอะแหละ ต้องมาเรียนรู้อีก (จะมาเล่นเกม ไม่ได้มาหัด vista)
    3.เกมส์ออนไลน์บางเกมส์ไม่ support vista ตอนนี้ที่โพสก็ยังมีเกมส์ที่ไม่ support อยู่ อนาคตก็อาจจะ support ก็ได้แต่จะเมื่อไหร่หละ รอจน support ได้ก็ขาดรายได้ไปโขอยู่

สำหรับร้านเน็ตแนะนำ xp home ครับ
    1.service น้อยทำให้เวลา boot หรือเวลาเปิดเครื่องแล้วพร้อมใช้งานเนี่ย ไว
    2.ไม่แพงถ้าซื้อ xp home oem แท้ๆจากคนขาย (ผมเคยซื้อกับร้านแถวบ้าน เค้าเอาของ synnex มา เวลาซื้อเยอะทาง synnex จะขอชื่อร้านเพื่อเก็บเป็นประวัติเอาไว้) เมื่อเทียบกับ pro นี่ราคาเป็น 2 เท่าของ home เลยนะ นอกซะจากซื้อ sticker ที่เค้าประกาศขายตามเว็บต่างๆมาแปะที่เครื่อง(อันนี้ถูกดี แต่ระวังปลอมจะเสียตังฟรี)
    3.ง่าย คุ้นเคย ทั้งเราและลูกค้า(ลูกค้าใช้ xp ไม่เป็นให้มันรู้ไปดิ)

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

จากเคยได้ลง vista แล้วเล่นเกม online ปรากฏว่า เกมส่วนใหญ่ เล่นไม่ได้ เช่น ECO RAG ปังยายังไม่ได้เทส เพราะลองใช้แค่ 3 วัน ส่วน GE Fliff เกมPC ก้อเล่นได้บางเกม ทำใจอย่าใช้เลยดีกว่า XP ดีสุดแล้ว แต่ถ้าเอาดีจิงๆหา 98 ดีกว่า process น้อยไม่หนักเครื่อง อ้อ เพื่อนเปิดร้านเกมบอกว่าถ้าจะลงxp ต้องซื้อตามจำนวนเครื่อง เช่นเปิด 10 เครื่อง ก้อซื้อของแท้ 10 แผ่น ถ้าโดนตรวจจะได้มีหลักฐานยืนยันว่า แท้ทุกเครื่องๆละแผ่นเลย ไม่ก้อเหมาแบบองค์กร 1แผ่น 10Lin ก้อเท่านี้อ่ะจ้า หรือมีงบหน่อยลองติดต่อ microsoft ประเทศไทยแจ้งว่า จะเปิดร้านเนทเค้าคงยินดีจัดให้แหละ

ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

Vista เด๋วก็ออก Service Pack 1 แล้วนะคับ -.-

OverclockZone Member pik's Avatar

แต่เกมต่อไปในอนาคตข้างหน้าอาจต้องเล่นในvistaอย่างเดียวเล่น ในxpอาจจะเล่นไม่ได้นิครับ(ลองถาม Microsoft ดู) และอีกอย่าง microsoft จะต้องupdate แก้ไขข้อบกพร่องไปตลอดอยู่แล้ว ผมว่ายาวๆซื้อvista แท้ดีกว่า

คงต้องโทรไปสอบถามที่ Microsoft ดูดีกว่า แต่ท่าทาง Microsoft เขาจะเชียร์ วิสต้า แบบออกหน้า

ออกตามากไปหน่อยกลัวไม่ได้ ข้อมูล ที่แท้จริง *-*

Bookmarks

Bookmarks