Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยแนะนำ วิจารณ์และแก้ไขสเป็คหน่อยครับ ทำกราฟฟิค งบ5-6หมื่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยแนะนำ วิจารณ์และแก้ไขสเป็คหน่อยครับ ทำกราฟฟิค งบ5-6หมื่น

ถึงจะพูดว่าทำกราฟฟิค แต่ของผมเน้น 2D มากกว่า3D น่ะครับ อยากได้คอมที่เสถียรและอึดเวลาทำงานไฟล์Photoshop/Painter DPI ความละเอียดสูงน่ะครับ (ประมาณทำสูงแล้วปาดพู่กันไม่ลื่นแล้ว มันไม่ไป เลยอยากได้ลื่นๆ = =a) แล้วก็อยากได้เผื่อเรนเดอร์และทำ 3D ในระดับหนึ่งครับ(ยังไม่ถึงขั้นมืออาชีพ) สุดท้ายนอกจากใช้งานด้านนี้แล้วคือเล่นเกมส์หนักๆและดูหนังครับ

CPU :Core 2 E6500-6750 (ไม่เอา Quad เพราะเรื่องเรนเดอร์นี่ผมรอได้ครับ)

M/B : Asus P5N32-E SLI ที่เล็งไว้คือตัวนี้ ถ้าคู่กับการ์ดสาย NVIDIA แล้วเทียบกับ Asus
    Striker Ext. แล้วมันด้อยกว่าตรงไหนบ้างน่ะครับ ราคาต่างกันเยอะเลย รึอาจจะใช้เมนบอร์ด P35 แทน ถ้าเล่น ATI (ที่เล็งไว้คือ GA-P35-DS4 แต่ต่างจาก DQ6 อย่างไรบ้างครับ)

Ram : 2GB Dual DDR2 667-800 ช่วยแนะนำทีครับ ทั้งยี่ห้อ ราคา (ไม่อยกาเอา DDR3 เพราะยังมีราคาสูงไป และดูแล้วยังไม่คุ้มค่าเท่าDDr2 ในตอนนี้)

VGA : XFX Geforce 8800GTS 320(640mb) แปลงเป็นQuadro ในช่วงที่ทำงานครับ และอยากถามเพิ่มหน่อยครับว่าถ้าทำ SLI แล้วยังใช้ความสามารถในการแปลงเป็นQuadroได้มั้ยครับ / ATI Redeon 2900XT เห็นว่าตัวนี้ก็ทำงาน 3 มิติได้ดีในระดับนึงช่วย Test ครั้งแรกๆในเว็ปอื่น เลยอยากรู้ว่าจำเป้นต้องแปลงเป็น Fire GL รึไม่น่ะครับ == a (หลักๆตัวนี้คือเล่นเกมส์มากกว่าทำ 3 D ครับ ส่วนทำ2D การ์ดจอระดับนี้คงไม่มีปัญหาแต่อย่างไรกระมังครับ)

HDD : Seagate Barracuda ES 250 GB (เพียงพอต่อการใช้งานของผมในตอนนี้แล้วครับ)

นอกจากนี้ยังอยากให้แนะนำ PSU ที่เหมาะกับสเป็คผมในตอนนี้ด้วยครับ เผื่อ HDD อีกลูกด้วยครับ

และก็ UPS ที่เหมาะกับสเป็คนี้ควรใช้กี่ Watt ครับ

องค์ประกอบอื่นๆ ผมคงใช้แบบปกติไปล่ะครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ลื่น ๆ นี่ คงต้องใช้ ระดับ 4 GB แล้วครับ สำหรับงานกราฟฟิก

VGA ไม่ต้อเน้นมากครับ เน้น RAM + CPU ในการทำงาน ก็พอ แต่ถ้าเน้นเล่นเกมส์ ก็เหมาสมแล้วครับ

PSU เลือก Enermax 460 watt ให้แล้วกันครับ

ส่วน UPS ใช้ของยี่ห้ออะไรก็ได้ เน้น 400 - 450 watt ส่วน VA นี้ ก็อยู่ที่ว่าาจะต้องการสำรองไฟนานเท่าไร ถ้าสัก 20-30 นาที ก็ 850 VA ก็พอครับ

Comment

Working...
    X