Announcement

Collapse
No announcement yet.

>------- ♥♥♥ DELL Club : รวมพล คนใช้จอ DELL ♥♥♥ -------<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามคนที่ซื้อมาแล้วหน่อยว่า เวลาของมาส่ง เราต้องแกะดูอุปกรณ์และลองสินค้าต่อหน้าพนักงานเลยหรือเปล่า ไม่เคยใช้ของแพง ตื่นเต้นนิดๆ

Comment

• Originally posted by krell View Post
      ขอถามคนที่ซื้อมาแล้วหน่อยว่า เวลาของมาส่ง เราต้องแกะดูอุปกรณ์และลองสินค้าต่อหน้าพนักงานเลยหรือเปล่า ไม่เคยใช้ของแพง ตื่นเต้นนิดๆ
      ถ้าให้ดีหน้าจะแกะเช็คดูเลยนะครับว่า ครบมั้ย แต่เขาซีน มาแล้วไม่น่าจะมีปัญหา
      เค้ามาส่งผมผมก็เช็คของมากี่ชิ้นแล้วก็เซ็นท์รับ ขึั้นบ้านมาแกะดูของก็ไม่มีปัญหา ครบทุกอย่าง ใช้งานสีสวยม๊ากกขอบอก แต่ ติดตรงแสงรั่ว พาวนา ให้มันหายเร็วๆขี้เกีจเครม

Comment

• มาเป็นความรู้ครับผม

ตอนแรกผมเชื่อว่า e-IPS จะได้สี 8bit แบบแท้ๆ ไปดูเว็ปต่างประเทศไม่ต่างจากแบบ TN เลยใช้วิธีเดียวกัน 6bit+A-FRC จำลองสีเพิ่มอีก 2bit เพราะ Panel ที่ใช้กันจะให้ LG ผลิตให้ทั้งหมดที่เป็น e-IPS

แต่ด้วยความที่เป็นจอ IPS คือ สีดูเป็นธรรมชาติมากกว่า มุมมองสามารถมองได้มากกว่า

ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องมากแค่ให้ได้ช่วงสี sRGB ได้ก็พอ e-IPS ตอบโจทย์ได้เลย แต่เน้นเรื่องสีเป็นพิเศษแล้วส่วนใหญ่จะต้องใช้ช่วงสีแบบ Adobe sRGB 1998 คงต้องเป็น H-IPS ไม่ก็ S-PVA แต่ตัวหลังใหญ่คงหายากแล้วละ

http://www.tftcentral.co.uk/articles...anel_parts.htm อันนี้เป็นตาราง Monitor เราต้องรู้จอเราใช้ Module ตัวไหนครับ
        Last edited by WildFang-X; 5 Jan 2012, 09:18:49.

Comment

• Originally posted by krell View Post
          ขอถามคนที่ซื้อมาแล้วหน่อยว่า เวลาของมาส่ง เราต้องแกะดูอุปกรณ์และลองสินค้าต่อหน้าพนักงานเลยหรือเปล่า ไม่เคยใช้ของแพง ตื่นเต้นนิดๆ
          ไม่ต้องซีเรียสหรอกครับ หากสั่งของถูกต้องตามขั้นตอน

การรับของ มองแค่ 20 วินาทีก็เซ๊น รับ ได้แล้ว
          1. กล่อง มีรอยขาดทะลุ ที่สามารถหยิบฉายของในนั้นได้ไหม เปียกชื้นจนชำรุดหรือไม่ / ไม่มี ผ่าน...
          ** รอยครูด หรือขีดช่วนที่ตัวกล่อง หรือยับย่นตามมุมบ้าง ไม่มีปัญหานะครับ รอยจะการพันแรบ และขนย้าย

2. เทปซิล หัวท้าย มีการขาด หรือถูกแกะ แล้วปิดทับหรือไม่ / ไม่มี ผ่าน...

เซ็น รับได้เลยครับ เพราะส่วนงานจัดส่ง ถือว่าเสร็จสิ้นภาระกิจแล้ว
          ถ้าแกะกล่อง มาเจอปัญหาใดๆเช่น อุปกรณ์ไม่ครบ เปิดไม่ติด อันนั้นเป็นของส่วนงานผลิตครับ จะมีอีกหน่วยรับผิดชอบ

Comment

• การเบิร์นจอทำไงครับมีรั่วเล็กน้อยที่ล่างขวา...thx

Comment

เชคแค่สภาพภายนอกก็พอแล้วครับ
              อย่างถ้าสั่งจอ 1 ตัว จะมีให้รับ 2 กล่อง
              กล่องใหญ่คือจอ กล่องเล็กคือสายไฟครับ

เน้นดูที่กล่องใหญ่ สก้อปเทป ที่ปิดกล่อง ต้องไม่เคยถูกเปิด ไม่มีการปิดทับ
              แค่นี้ก็โอเคละครับ

ของในกล่องผมไม่เคยเจอ dell ใส่ของไม่ครบครับ
              แต่ถึงไม่ครบก้ไม่มีปัญหาครับ ขอได้ 555

เคยตอนสมัยขายใหม่ๆ dell 2408wfp
              ลูกค้าแจ้งว่าไม่มีสาย hdmi
              ลูกค้าบอกดูในรูปที่ review มันมี แต่ในกล่องไม่มี
              (ลูกค้าแจ้งมาประมาณ 15 รายจากทั้งหมดลอตนั้น 24 ราย)
              ผมก็ไปโวย จนDELLจะให้ของอย่างอื่นมาแทนเลย 555
              มาตอนหลังเอะใจ เปิดดูมันไม่มีสายhdmiให้อยู่แล้ว มีให้แต่สาย display port
              ก็เลยจบลงด้วยการ ไม่ต้องให้ dell ส่งของมา (เกือบกำไรแล้ว 555)

Originally posted by fordoff View Post
              ถ้าให้ดีหน้าจะแกะเช็คดูเลยนะครับว่า ครบมั้ย แต่เขาซีน มาแล้วไม่น่าจะมีปัญหา
              เค้ามาส่งผมผมก็เช็คของมากี่ชิ้นแล้วก็เซ็นท์รับ ขึั้นบ้านมาแกะดูของก็ไม่มีปัญหา ครบทุกอย่าง ใช้งานสีสวยม๊ากกขอบอก แต่ ติดตรงแสงรั่ว พาวนา ให้มันหายเร็วๆขี้เกีจเครม
              ^_^ ถ้าซัก 2 อาทิตย์ยังไม่ดีขึ้น
              แนะนำให้แจ้งเคลมเผื่อๆไว้ก่อนนะครับ

Originally posted by NorthEastern Man View Post
              การเบิร์นจอทำไงครับมีรั่วเล็กน้อยที่ล่างขวา...thx
              เปิดใช้งานไปเรื่อยๆครับ
              เหมือนการเบิร์น speaker อ่ะครับ

Comment

• แล้วการเบิรน์นี้ต้องกี่ ชม. ถึงจะดีครับเพราะพวงเครื่องเสียงเบิรน์กัน 200-300 ชม. ทั้งวันทั้งคืน

Comment

• Originally posted by parkza14 View Post
                  แล้วการเบิรน์นี้ต้องกี่ ชม. ถึงจะดีครับเพราะพวงเครื่องเสียงเบิรน์กัน 200-300 ชม. ทั้งวันทั้งคืน
                  ผมว่าที่หายๆกันนี่ใช้งานตามปกตินะครับ 2-3 อาทิตย์
                  คงไม่ได้เปิดทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนเหมือนลำโพงอ่ะครับ

Comment

• ทีใครเคยลองใช้ soundbar AY511 รึยัง อยากรู้ว่าเสียงเป็นยังไงมั่งครับเมื่อเทียบกับตัว AX510 ครับ
                    *คุณต้นได้ลองใช้รึยังครับ*

Comment

• น้องต้น มี sound bar ขายป่าวอยากได้ แล้วใส่กับจอที่ซื้อไปได้ป่าว pm มาหน่อยครับ

Comment

• Dell โทรมาเมื่อวาน ส่งของวันอังคาร รอกันต่อไป จะได้เอามาเทียบกับ if23 ซะหน่อย

Comment

• Originally posted by WildFang-X View Post
                          Dell โทรมาเมื่อวาน ส่งของวันอังคาร รอกันต่อไป จะได้เอามาเทียบกับ if23 ซะหน่อย
                          ดีจังเลย ของผมยังไม่ได้โทรมาเลย สงสัยรออาทิตย์หน้า

Comment

• อ่านจบละ 75 หน้า เลือกชื้อ Dell Ultrasharp U2312HM ละกัน ลองรั่วสิจะเครมให้มันส์เลย 5555+

Comment

• Originally posted by skmbz View Post
                              อ่านจบละ 75 หน้า เลือกชื้อ Dell Ultrasharp U2312HM ละกัน ลองรั่วสิจะเครมให้มันส์เลย 5555+
                              จอไม่ว่าจะ IPS หรือ TN มีแสงรั่วหมดครับ เพียงแต่จะมากจะน้อยเท่านั้นครับ อย่าไปซีเรียสกับมันมากครับ

Comment

• Originally posted by WildFang-X View Post
                                จอไม่ว่าจะ IPS หรือ TN มีแสงรั่วหมดครับ เพียงแต่จะมากจะน้อยเท่านั้นครับ อย่าไปซีเรียสกับมันมากครับ
                                ขอบคุณครับ Dell Ultrasharp U2312HM ตัวนี้ละ

จอรั่วก็เหมือน เป็ปซีกับโค็กละ ตอนไม่มีแป็ปซี่ มิงยังเเดกโค็กได้เลย 5555+

Comment

Working...
                                X