Announcement

Collapse
No announcement yet.

>------- ♥♥♥ DELL Club : รวมพล คนใช้จอ DELL ♥♥♥ -------<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอจะมีการตั้งค่าจอ U2312HM ที่เหมาะสมมั้ยครับ ?

Comment

• Update เรื่องอาการ U2312HM เปิดเองตอนเสียบปลั๊กครับ

พอดีได้ PM รบกวนหลายๆท่านในบอร์ดที่ใช้ตัวเดียวกัน อ่ะครับ ได้ความว่า ท่าน neogear และ NorthEastern Man เป็นเหมือนกัน เลยคิดว่า Dell คงทำมาให้เปนแบบนั้น ว่าแต่ทำทำไม - -a

ยังไงต้องขอบคุณคุณ neogear, NorthEastern Man มากครับ

และต้องขอบคุณท่านอื่นๆด้วยครับ AoOver, Ikaris, Politics2008, NoOdlEz, r3dn3ck บางท่านอาจจะอยู่ระหว่างการเทสและเทสกับรุ่นอื่นๆซึ่งไม่เป็น รวมถึงคุณ tont_kub ด้วยครับ support อย่างดี ไม่แน่ใจว่าครบไหม ^^'

ปล. ถ้าคนไหนใช้ U2312HM ลองดูได้ครับ....ปิดคอม พอไฟสีส้มขึ้นก็ปิดสวิสซ์จอ ดึงปลั๊กออก รอซัก 10-15นาทีเพื่อให้ไฟเคลียร์ แล้วเสียบปลั๊ก จอจะติดเองครับ(จอเดลจะบูทตั้งแต่ โลโก้เลย เหมือนมันรีเซตตัวเอง แต่ข้อมูลที่เซตติ้งไว้ไม่หาย)

ถ้าคนไหนไม่เป็นแจ้งด้วยครับ อาจจะเป็นบางตัวจะได้เคลมกันถูก T^T

ขอบคุณมากครับ ^^b

Comment

• u2412 เวลาหมุนหน้าจอตั้งต้องใช้โปรแกรมช่วยหรือเปล่าครับผมลองหมุนตั้ง เมนูบาร์ก็ไม่เห้นหมุนตามเลย

Comment

• เลือกเป็น portrait
          Attached Files

Comment

• Originally posted by ae5432 View Post
            เลือกเป็น portrait
            ขอบคุณครับ ทีแรกผมนึกว่าจอจะหมุนได้โดยอัตโนมัติ ไม่ต้องตั้งที่..>properties
            Last edited by madee_na; 14 Dec 2011, 18:17:09.

Comment

• Originally posted by Pochiko View Post
              ตอนเขาเอาจอใหม่มาส่ง ลองขอเขาเก็บไว้เทียบตัวเก่าแล้วให้เขามารับทีหลังก็ได้ครับ ตัวไหนด้อยกว่าก็ส่งคืนไปโดยแพ็คใส่กล่องที่เพิ่งมาส่งให้เขา (ง่ายๆคือเก็บกล่องแรกสุดไว้เสมอ)

ที่นี้ก็มีเรื่องเล่าสู่กันฟังเล็กน้อย...

วันนี้ผมลองลงเกม Elder Scrolls : Skyrim กับ U2412M แล้วเจอประเด็นที่น่าสนใจครับ
              เวลาปรับเป็นมุมมองบุคคลที่หนึ่ง (แบบเกม fps ทั่วไป) พอหันหน้าจอไปทิศทางอื่น เช่นหันไปทางซ้ายต่อเนื่อง จะรู้สึกว่าภาพกระตุกๆพอสมควร
              หรือถ้าสะบัดหน้าจอไปมาซ้ายขวาเร็วๆจะยิ่งรู้สึกว่ากระตุกได้อย่างชัดเจนเลยครับ --> พอเล่นแบบมุมมองบุคคลที่ 3 จะไม่รู้สึกถึงปัญหาดังกล่าว
              ตอนแรกผมนึกว่าสเป็ค PC ผมไม่สูงพอเลยกระตุก แต่พอใช้โปรแกรมเช็ค fps ดูมันกลับนิ่งอยู่ที่ 60 หรือนานๆจะขยับมาแถว 58-59 สักทีจึงคิดว่าไม่ได้เป็นที่สเป็คครับ

ด้วยความสงสัย ผมเลยลองลงเกมต่างๆที่โหลดมาดองครับ ไม่ว่าจะเป็น BF2BC , Crysis2 , Dirt3 , CoD:MW3 --> เกมที่โอกาสเกิด ghost สูงทั้งนั้น...
              เวลาเทสก็ปรับคุณภาพเป็นระดับสูงสุดทุกเกม ผลคือบางเกม vga ผมสู้ไม่ไหว ทำให้ fps ตกมาแถว 30-40 บ้าง แต่ก็ยังไม่รู้สึกกระตุกเละเทะแบบ Skyrim จึงมองว่าอาจเป็นที่จอครับ

พอพิจารณาดีๆ เกมอื่นๆที่ผมเทสนั้นรายละเอียดของภาพสูงก็จริง แต่ถ้าสังเกตุดูดีๆความแตกต่างระหว่างเม็ดสีนั้นค่อนข้างน้อย
              หรือคิดเสียว่าสีใกล้เคียงกันเกาะกันเป็นวงกว้างกว่า ต่อให้มันกระตุก/ghost ก็มองเห็นความผิดปกติได้น้อยกว่า
              ผมจึงกลับไปเทส Skyrim อีกครั้งโดยการมองแบบบุคคลที่ 1 และเลือกทำเลที่เงยหน้ามองแล้วเห็นแต่ท้องฟ้า ผลคือ.... ไม่กระตุกเลยครับ

ดังนั้น ผมขอสรุปผลการเทส/วิเคราะห์ในระดับภูมิปัญญาชาวบ้านว่า... U2412M แม้จะเป็น IPS ที่ค่อนข้างไวมากในปัจจุบัน
              เมื่อต้องรับมือกับภาพเคลื่อนไหวที่มีรายระเอียดยิบย่อยและมีความแตกต่างของเม็ดสีสูง จะส่งผลให้จอตอบสนองไม่ทัน
              หรือถ้าผมวิเคราะห์ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยครับ
              เป็นงั้นไป งั้นผมก็โชคดีแล้วสินะที่สอย st2420 มาก่อน ปรับสุดทุกเกมยังไม่เจอ โกสหรืออาการกระตุกทุกรูปแปบ

แต่ผมอยากได้จอสีสดๆๆกว่านี้ -*-

Comment

• Originally posted by madee_na View Post
                u2412 เวลาหมุนหน้าจอตั้งต้องใช้โปรแกรมช่วยหรือเปล่าครับผมลองหมุนตั้ง เมนูบาร์ก็ไม่เห้นหมุนตามเลย
                [ATTACH=CONFIG]1484621[/ATTACH]
                จอ monitor คอม ยังไม่มี Acc sensor ครับ ^^"
                เวลาหมุนจอแล้ว มันเลยตรวจสถานะตัวเองไม่ได้ว่าอยู่แกนไหน ตอนนี้คงต้องตั้งแบบ manual กันก่อน

Comment

• Originally posted by XNeo View Post
                  จอ monitor คอม ยังไม่มี Acc sensor ครับ ^^"
                  เวลาหมุนจอแล้ว มันเลยตรวจสถานะตัวเองไม่ได้ว่าอยู่แกนไหน ตอนนี้คงต้องตั้งแบบ manual กันก่อน
                  ขอบคุณครับหายสงสัยสักที

Comment

• u2312hm

วันนี้ลองเล่น

หนังดู เวลาที่กล้องขยับ

แบบว่าเลื่อนไปทางขวาไรเงี่ยอะครับ มันเหมือนว่า จอตามหนังไปทัน

ใครเป็นแบบผมบ้าง

Comment

• .

Comment

• Originally posted by madee_na View Post
                        ขอบคุณครับหายสงสัยสักที
                        ตอนใช้ 2208 ผมเคยหมุนตั้งแล้วภาพมันหมุนตามอ่ะ
                        แต่ก็ได้แค่ตอนนั้น
                        พอลงวินโดใหม่ก้ไม่หมุนแล้ว
                        ไม่รู้เพราะอะไร
                        รุ่นหลังๆก็ไม่หมุนตาม

Comment

• Originally posted by tont_kub View Post
                          ตอนใช้ 2208 ผมเคยหมุนตั้งแล้วภาพมันหมุนตามอ่ะ
                          แต่ก็ได้แค่ตอนนั้น
                          พอลงวินโดใหม่ก้ไม่หมุนแล้ว
                          ไม่รู้เพราะอะไร
                          รุ่นหลังๆก็ไม่หมุนตาม
                          ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูลเพิ่ม

Comment

• ช่วยหน่อยครับ จอ เปิดไม่ติด ชุดไฟเข้านะครับ / แต่กดเปิดไม่ติด / ไม่มีเสียงอะไรเลย / ก่อนหน้านี้ เป็นเดี๋ยวติดเดี๋ยวดับ แล้วก็ไปเลยครับ /เช็คสายแล้วไม่เสีย

Last edited by kagoo; 15 Dec 2011, 17:48:48.

Comment

• สวิทเปิดปิดเสียรึป่าวครับ??

ถ้ามีประกันก็แจ้งเคลมกับเดลได้เลยครับ

หรือถ้าหมดประกันแล้วก็คงต้องหาร้านซ่อมข้างนอกอ่ะครับ

(ถ้าเกิน 2-3000 ก็ไม่แนะนำให้ซ่อมครับ)

Comment

• เคยใช้ 1707fp เหมือนกัน ทนดีนะยี่ห้อนี้

Comment

Working...
                                X