Announcement

Collapse
No announcement yet.

>------- ♥♥♥ DELL Club : รวมพล คนใช้จอ DELL ♥♥♥ -------<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• U2711 เลือกสาย DVI นะครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by juicons71 View Post
      แล้ว 16:10 ดูหนังเล่นเกม มีปัญหาอะไรปะคับ
      ไม่มีครับ แต่อาจไม่คุ้น
      ดูหนัง ขอบบน ขอบล่าง จะมีแถบดำ นิดหน่อย (หนัง 16:9 จอใหญ่กว่าหนังนิดนึง) แต่ผมชอบนะ มันมีที่สำหรับ แถบเมนู

เล่นเกม ถ้าเกม เขียนไม่ดี ภาพในเกม อาจจะยืดขึ้นนิดนึง ในกรณีเล่น Full screen

Originally posted by siamthai View Post
      ที่เซียร์ มีจอ Dell ขายที่ร้านไหนบ้างครับ อยากได้มาเล่นเกมส์
      ตอนนี้ใช้ ss P2070

กำลังมองจอ รองรับ Full HD
      ที่เซีย ไม่ทราบเหมือนกันครับ ไม่ค่อยมีใครวางของโชว์
      มองหาจอเดลล์ มองหาคนที่ชำนาญแนะนำให้ดีกว่าครับ จิ้มลายเซ็น ผมดูลิสต์เลือกรุ่นก็ได้

เดิมใช้ P2070 เป็นจอ 2ms ถ้า เทียบชนสเปกตรงๆ จะตรงกับ DELL S2330MX ครับ
      แต่จอ 2ms ตอนนี้ ไม่ค่อยนิยมครับ เนื่องจาก พิสูจน์ได้ว่า เกินความจำเป็นสำหรับหลายๆคน ลองมองหารุ่นอื่นที่ชอบดูได้ครับ ถ้าสนใจก็ pm คุยกัน จะพิสูจน์ให้ว่าทำไม

Originally posted by aof0123 View Post
      พวกหน้าจอ อย่าง U2312HM ส่วนมากแล้วทำความสะอาดหน้าจอกันอย่างไรบ้างครับ เช่น ใช้น้ำยา น้ำเปล่า หรือ ผ้าอะไร

พอดีตัวที่บ้านเริ่มมีฝุ่นมาจับ เลยอยากเช็ดมันออก แต่กลัวทำความสะอาดผิดวิธี
      ผ้าไมโครไฟเบอร์ ของ 3M ปลอดภัยสุดแล้วครับ
      ผ้า ,ทิชชู , สำลี ชุบน้ำหมาด ก็ได้ ในกรณี ที่มีอะไรกระเด็นไปเปื้อน

Originally posted by P@RN View Post
      U2711 เลือกสาย DVI นะครับ อิอิ
      ถกครับ สาย DVI ให้ความละเอียดสูงกว่า HDMI ครับ และต้องเป็นสาย DVI-D ที่เดลล์แถมให้ด้วยนะ เพราะคุณภาพสูงกว่า

มีเคส ขำๆคือ ลูกค้าซื้อจอ U2711 ไป แกตื่นเต้นซื้อ HDMI เส้นละ ราวๆ 7 ร้อยรอไว้ก่อนเลย
      ได้ของปั๊บ โทรมาบอกเรา ทำไมจอตัวนี้ ภาพตัวหนังสือ ไม่ชัดเลย เปลี่ยนใช้สาย DVI ของจอเก่าแก ที่เสียบค้างไว้อยู่ ก็ไม่ชัด

เราก็แนะนำให้เปลี่ยนมาใช้สาย DVI ที่แถมมาในกล่องนั่นล่ะครับ บอกแกะๆถุงไปเถอะ อย่าเสียดาย ปรากฎว่าหายครับ ภาพชัดขึ้นตัวอักษร คมขึ้น
      ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อละครับ สาย DVI ของแถมธรรมดาๆจาก DELL คุณภาพสูงกว่าของหลายๆยี่ห้อเยอะ

Comment

• ช่วยตอบ เนื่องจากใช้ U2711 อยู่ครับ
        native res. ของจอ คือ 2560x1440
        สายที่ใช้แล้วได้ resolution นี้มี 2 แบบ
        1. Dual DVI cable ที่แถมมาในกล่อง ส่วนสายที่ขายทั่วๆไปจะเป็น single link ทำให้ไม่สามารถ set ความละเอียดได้ที่ 2560x1440 ครับ
        2. Display port Cable สายแบบนี้จะได้ res นี้และเสียงด้วย (ตอนแรกก็งงว่าทำไมเสียงหาย)
        ส่วน HDMI จะได้แค่ 1080P (1920x1080) ทำให้เกิดอาการไม่คมครับ
        Last edited by Mr.B; 19 Dec 2011, 12:23:12.

Comment

• Originally posted by juicons71 View Post
          u2711 ต่อแบบไหนให้ได้ 2560*1440 คับ DisplayPort, HDMI, DVI

ขอถามอีกนิดคับคือ 2711 มันเป็น lcd ใช้ปะคับ แล้วสีสันความสดของภาพมันจะสู้พวก led ได้หรอคับ หรือว่ามันไม่เกียวกัน

ขอบคุณทุกท่านคับ
          U2711 รุ่นนี้ดีแน่นอน
          ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องงบ ตัวนี้ใช้งานได้ครอบคลุมทุกอย่างครับ
          เป็นรองก็แค่ U3011

จะเล่นที่ความละเอียดสูงสุด 2560*1440
          ต้องใช้สาย dvi-d ที่แถมมาให้ในกล่องเท่านั้นครับ

LED ได้สดกว่าก็จริง ก็จะเหมาะกับคนที่ใช้ดูหนังเล่นเกมส์เป็นหลักครับ
          แต่จอก็จะดูสว่างกว่า และใช้นานผมว่าตาก้จะล้าง่ายกว่าด้วยครับ

LCD ผมว่าสีมันจะสวยสมจริงมากกว่าครับ (ความคิดเห็นส่วนตัว)

Originally posted by juicons71 View Post
          แล้ว 16:10 ดูหนังเล่นเกม มีปัญหาอะไรปะคับ
          ไม่มีปัญหาอะไรครับ ก็จะต่างกันเรื่องขนาดอ่ะครับ เท่าที่ผมใช้เอง เกมใหม่ๆไม่ค่อยเจอเกมที่ไม่ support 16:10

จอ u2410 กับ u2711 นี่ส่วนสูงจะใกล้เคียงกันมาก
          2711 ด้านยาวมันจะออกมาเยอะกว่าเยอะ
          ทำให้เมื่อดูหนังมันก็จะเหลือขอบดำ บนล่างน้อยกว่า พื้นที่ดูหนังก็จะมากกว่าครับ

Originally posted by siamthai View Post
          ที่เซียร์ มีจอ Dell ขายที่ร้านไหนบ้างครับ อยากได้มาเล่นเกมส์
          ตอนนี้ใช้ ss P2070

กำลังมองจอ รองรับ Full HD
          น่าจะมีแต่มือ 2 นะครับ
          สนใจรุ่นไหน ดูในเวปผมได้เลยครับ
          มี spec และราคาแจ้งไว้ชัดเจนครับ

www.dell2u.com
          www.tontkub.com

ขอแนะนำตัวนะครับเผื่อจะไม่รู้จักผม
          ผมเป็น dealer DELL
          ขาย monitor DELL มาน่าจะนานสุดใน OCZ ละครับ ตั้งแต่ 2/2008
          http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php?450480
          ใน OCZ เกิน 70% ผมว่าสั่งจอ DELL จากผม
          ลองดูละกันนะครับ สั่งกับผม ติดต่อได้ตลอด ไม่ต้องกลัวคนขายหายไปไหน
          ขายมาเกือบ 4 ปี เห็นคนมาขายจอเดลแล้วก็หายไปเกือบๆ 10 เจ้าละครับ

Originally posted by aof0123 View Post
          พวกหน้าจอ อย่าง U2312HM ส่วนมากแล้วทำความสะอาดหน้าจอกันอย่างไรบ้างครับ เช่น ใช้น้ำยา น้ำเปล่า หรือ ผ้าอะไร

พอดีตัวที่บ้านเริ่มมีฝุ่นมาจับ เลยอยากเช็ดมันออก แต่กลัวทำความสะอาดผิดวิธี
          วิธีทำความสะอาดห้ามเอาน้ำเช็ดหน้าจอนะครับ เดี๋ยวจอจะด่าง

ถ้าหน้าจอเป็นคราบไม่มาก ก็เอาผ้าเช็ดแว่นเช็ดๆถูๆเอาได้ครับ ไม่ต้องกลัวเป็นรอย

ถ้าเป็นคราบๆเยอะแล้ว แนะนำเอา stayclean (สเตคลีน) เช็ดครับ
          (ที่กระปุกกลมๆสีขาวฝาสีฟ้า ใช้สำหรับเช็ดหนังอะไรงี้อ่ะครับ)

วิธีเช็ดก็ เอาทิชชูก็ได้ครับ ปาดเนื้อครีมขึ้นมา แล้วลงให้ทั่วหน้าจอ
          หลังจากนั้นก็นั่งเช็ดไปเรื่อยๆ จนกว่าเนื้อครีมจะหมดจากหน้าจอ
          หน้าจอ สวยใส เหมือนใหม่เลยครับ ^_^
          u2711 ผมนั่งเช็ด เกือบ 30นาที กว่า จะเช็ดเนื้อครีมออกหมดครับ

อย่าไปใช้ไอพวกน้ำยาเช็ดหน้าจอนะครับ ผมเคยลองแล้ว ด่างเลย

Originally posted by P@RN View Post
          U2711 เลือกสาย DVI นะครับ อิอิ
          2711 ต้อง DVI-D เท่านั้นครับ แถมมาในกล่อง

สาย DVI ธรรมดาใช้ไม่ได้ครับ ภาพจะเล่นได้แค่ 1920*1080

พอปรับมา 2560*1440 ภาพจะแตก เพราะ สายมันส่งสัญญาณไม่ได้

และไม่แนะนำให้ซื้อสาย dvi-d ข้างนอก เพราะส่วนใหญ่จะใช้ไม่ได้
          สาย DELL นี่ดีสุดละครับ คนที่เล่นเครื่องเสียงยังมาถามผมจะซื้อสายเดลเพื่อเอาไปทำสายสัญญาณเลย - -

Originally posted by Mr.B View Post
          ช่วยตอบ เนื่องจากใช้ U2711 อยู่ครับ
          native res. ของจอ คือ 2560x1440
          สายที่ใช้แล้วได้ resolution นี้มี 2 แบบ
          1. Dual DVI cable ที่แถมมาในกล่อง ส่วนสายที่ขายทั่วๆไปจะเป็น single link ทำให้ไม่สามารถ set ความละเอียดได้ที่ 2560x1440 ครับ
          [ATTACH=CONFIG]1492864[/ATTACH]
          2. Display port Cable สายแบบนี้จะได้ res นี้และเสียงด้วย (ตอนแรกก็งงว่าทำไมเสียงหาย)
          ส่วน HDMI จะได้แค่ 1080P (1920x1080) ทำให้เกิดอาการไม่คมครับ
          display port ได้เสียงด้วยหรอครับ ไม่น่าจะได้นะครับ??
          display port ต้องเชคด้วยว่า vga ที่เสียบ support res นี้รึป่าว
          รู้สึกว่าจะมี mac บางรุ่นไม่ support ครับ

เสริมให้อีกนิดครับ
          วิธีดู dvi-d คือ pin ตรงหัวต่อ จะเต็มทุกช่องตามรูปด้านบนครับ
          สาย dvi-d ที่ซื้อทั่วๆไปข้างนอก ส่วนใหญ่ใช้แทนสายในกล่องไม่ได้ครับ (ไม่รู้ทำไม)
          ลูกค้าผมโดนไปหลายพันละ เนื่องจากอยากได้สายยาวครับ
          Last edited by tont_kub; 19 Dec 2011, 12:46:57.

Comment

• ^
            ^
            สงสัยเรื่องการใช้น้ำเช็ดแล้วทำให้จอด่างครับ ในที่นี้หมายถึงเช็ดแล้วผิวจอเสียหายใช่ไหมครับ?
            อ่านแล้วแปลกใจนิดหน่อยครับ เพราะปกติผมเข้าใจว่าน้ำไม่มีฤทธิ์กัดกร่อนและพวกหน้าจออุปกรณ์ไฟฟ้าส่วนใหญ่ไม่น่ามีปฏิกิริยากับน้ำ

Comment

• Originally posted by Pochiko View Post
              ^
              ^
              สงสัยเรื่องการใช้น้ำเช็ดแล้วทำให้จอด่างครับ ในที่นี้หมายถึงเช็ดแล้วผิวจอเสียหายใช่ไหมครับ?
              อ่านแล้วแปลกใจนิดหน่อยครับ เพราะปกติผมเข้าใจว่าน้ำไม่มีฤทธิ์กัดกร่อนและพวกหน้าจออุปกรณ์ไฟฟ้าส่วนใหญ่ไม่น่ามีปฏิกิริยากับน้ำ
              คุณ Pochiko เข้าใจถูกแล้นครับ และผมเน้นว่า ชุบน้ำหมาดๆ
              น้ำยา หลายตัว เจอกับ จอหลายแบบ บางที มันไม่เข้ากับบางยี่ห้อ เละทั้งหน้าจอก็มี ในฐานะผมเป้น consult ไม่เฉพาะ ยี่ห้อ DELL เลยต้องบอกกลางๆ วิธีที่ safe ที่สุด
              ส่วนใครกล้าเสี่ยง ใช้ตัวอื่นได้ผล ก็ไม่ว่ากันครับ แต่แนะนำว่า ถ้าจะลอกวิธีตามคนที่เสี่ยงมาแล้ว ต้องลอกรุ่นให้ตรงกันด้วย เพราะยี่ห้ออื่นผมใช้น้ำยาตัวเดียวกัน แต่คนละซีรี่นี่เล่นเอาลายเลยครับ เป็นปริซึ่มเลย

วิธีการ เช็ดคราบก็ วนๆ เบาๆ กดนิดๆ (อย่าขูด) จนกว่ารอยละออกล่ะครับ แล้วก็ ใช้ ทิชชู่แห้ง หรือ ไมโครไฟเบอร์ เช็ดน้ำออก ก็ไม่ด่างแล้น
              สำหรับจอ DELL ถ้าใคร คราบฝังแน้น สามารถ ใช้น้ำเยอะชุบทิชชูไปแตะๆ ได้ครับ แต่อย่าให้หยดไหลลงมา ถ้าคราบออกแล้วก็รีบเช็ดแห้งครับ

trick & tip
              ใครเคยล้างรถ แล้วเช็ดกระจก ให้เวลารถแห้งแล้วไม่เหลือรอบคราบน้ำผ้าขี้ริ้ว วิธีนั้นละครับเช็ดจอได้ แต่เบามือลงเยอะๆหน่อย ถ้าหนักมือเกินมันก็ขูดเอาสารเครือบหลุดหมดได้ละครับ ด่างเหมือนกัน

Comment

• @tont_kub
                confirm ว่า Displayport สามารถรับ audio ได้ครับ
                เมื่อก่อนผมก็ใช้ DVI แต่พอเปลี่ยนการ์ดจอ (ati 6770) มันมี displayport มาด้วย เลยลองเปลี่ยนมาใช้ displayport
                ตอนแรกก็งงว่าทำไมเสียงไม่ออก ลองทุกอย่าง แล้วก็เห็นว่ามันมี audio out อยู่ที่จอด้วย เลยลองเสียบดู ตอนแรกก็เข้าใจว่าน่าจะใช้กับ HDMI เท่านั้น
                แต่ผมเสียบ USB ด้วยนะครับ เลยไม่ confirm ว่ามาทางสายนี้ เดี๋ยวไปทดสอบเพิ่มให้ครับ

Comment

• Originally posted by Pochiko View Post
                  ^
                  ^
                  ผิวจอเสียมั้ยไม่แน่ใจครับ
                  แต่ลองปิดจอ แล้วดูหน้าจอ จอดำไม่เสมอกันครับ ไม่ว่าจะใช้น้ำเยอะหรือน้ำน้อย

หน้าจอเดล ถ้าไม่เลอะมากก็ผ้าเช็ดแว่นอ่ะครับ เช็ดได้ชิวๆ จะเอาเล็บขูดผ่านผ้าเช็ดแว่นจอก็ไม่เป็นรอยครับ
                  (เผื่อคราบติดแน่น)

และถ้าจอเป็นคราบแบบพวกรอยนิ้วจิ้มจออะไรงี้อ่ะครับ ถ้าเยอะๆแล้วก็แนะนำแบบที่ผมพิมพ์ด้านบนครับ
                  ลองมาแล้วกับ 2208wfp , 2209wa และ u2711 ภาพเหมือนเดิมครับ ไม่เห็นความเสียหาย

ผมเคยซื้อน้ำยาเช็ดจอ LCD จากในงานคอมมาท เซ็ทนึง 500 กว่า
                  ด่างครับ - -
                  น้ำเปล่าก็เคยลองครับ ถ้าเช็ดจุดเล็กๆก็โอเคครับ
                  แต่ถ้าต้องเช็ดขนาด 1cm*1cm ผมว่าเช็ดยังไงก็น่าจะด่าง

Originally posted by Mr.B View Post
                  @tont_kub
                  confirm ว่า Displayport สามารถรับ audio ได้ครับ
                  เมื่อก่อนผมก็ใช้ DVI แต่พอเปลี่ยนการ์ดจอ (ati 6770) มันมี displayport มาด้วย เลยลองเปลี่ยนมาใช้ displayport
                  ตอนแรกก็งงว่าทำไมเสียงไม่ออก ลองทุกอย่าง แล้วก็เห็นว่ามันมี audio out อยู่ที่จอด้วย เลยลองเสียบดู ตอนแรกก็เข้าใจว่าน่าจะใช้กับ HDMI เท่านั้น
                  แต่ผมเสียบ USB ด้วยนะครับ เลยไม่ confirm ว่ามาทางสายนี้ เดี๋ยวไปทดสอบเพิ่มให้ครับ
                  ความรู้ใหม่เลยครับ ^_^
                  usb ไม่น่าเกี่ยวครับ (เดานะครับ)

Comment

• เพิ่มเติมครับ ทดสอบถอด usb แล้ว เสียงยังอยู่ดีครับ confirm displayport รับ audio ได้ครับ
                    ซึ่ง chip ati 6770 ที่ผมใช้มี spec
                    Integrated HD audio controller
                    Output protected high bit rate 7.1 channel surround sound over HDMI or DisplayPort with no additional cables required
                    Supports AC-3, AAC, Dolby TrueHD and DTS Master Audio formats

Comment

• ขอถามด้วยความไม่รู้

ถ้าทำ Dell แบบนี้ต้องใช้อุปกรณ์อื่นอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

Comment

• Originally posted by พระลอ View Post
                        ขอถามด้วยความไม่รู้

ถ้าทำ Dell แบบนี้ต้องใช้อุปกรณ์อื่นอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

เอาจริงๆ คือไม่ต้องเลยครับ ซื้อจอ DELL ซีรี่ P หรือ U จะได้ขาตั้งที่ปรับแบบนี้มาด้วยอยู่แล้ว
                        แนะนำ
                        U2312HM หรือ P2412H ครับ

ปล. ถ้าจะเอาเหมือนในรู้เป๊ะๆ ต้องใช้ขาตั้งพิเศษครับ ไม่ต่ำกว่า 4-5พัน ถ้าของดี จะไม่ต่ำกว่า 15k เลยทีเดียว ซึ่งไม่จำเป้นครับ เอาขา DELL ตั้งเรียงกัน 3 ตัวก็ได้แล้ว

Comment

• Originally posted by พระลอ View Post
                          ขอถามด้วยความไม่รู้

การจะทำ eyefinity ต้องใช้อุปกรณ์อื่นประกอบแน่นอนครับ

อย่างน้อยที่สุดก็ต้องมี displayport Adapter แล้ว

ถ้าการ์ดจอเก่าไม่ support ก็ต้องเปลี่ยนอีกครับ

ศึกษาได้จากใน club เลยครับ
                          http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1047368

ในนี้ก็ให้ความรู้ได้ดีครับ
                          http://kadeep.blogspot.com/2011/01/eyefinity.html

ในส่วนของจอDELL ถ้าแค่หมุนตั้งไม่ต้องทำอะไรครับ หมุนได้เลย
                          ตัวจอแนะนำรุ่น U2312 เพราะมี display port ครับ
                          รุ่น P2412 P2312 ไม่แนะนำ เพราะไม่มี displayport ครับ

จอราคาไม่หนีกันมากแนะนำเป็นรุ่นเดียวกันทั้ง3รุ่นจะดีกว่าครับ

ลูกค้าผมส่วนใหญ่ที่ซื้อจอไปทำก็ใช้ u2312 ครับ
                          หรือถ้าประหยัดงบก็เลือกตัวกลางดีๆ ตัวริมเล่นรุ่นถูกลงมาก้ได้ครับ

Comment

• 20 ตั้ง + 30 นอน + 20 ตั้ง ดีที่สุดแล้วกับ Eyefinity ครับ

ที่ผมอยากได้คือ 2009+3011+2009

Comment

• ขอสอบถามนิดนึงครับว่าสีที่ ใกล้เคียงความถุกต้องของ U2312HM มันคือสีที่ติดเหลืองหรือป่าวครับเพราะตอนนี้ผมมีอยู่สองจอไม่รู้ว่าจะเลือกตัวไหนไว้ดีคือตอนแรกแจ้งเคลมไปเรื่องแสงรั่วแต่ตัวใหม่ที่มาส่งก็รั่วพอกันเลยคดว่าจะทำใจยอมรับมันแต่มาติดที่สีของทั้งสองจอไม่เหมือนกันนี้ละครับ

จอตัวที่ DELL ส่งมาให้ใหม่สีจะติดเหลืองมากกว่า ส่วนจอตัวแรกเลยไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนไว้ดีครับเลยอยากรบกวนสอบถามคนที่ใช้รุ่นนี้หน่อยว่าส่วนใหญ่สีจะติดโทนไหนครับ

อีกขอคือจอตัวใหม่ที่ DELL ส่งมามาจากสิงค์โปรเลยอยากถามว่า DELL มีโรงงานที่นั้นด้วยเหรอครับแล้วควรเอาตัวไหนไว้ดีตัวแรกมาจากมาเลตัวสองมาจากสิงค์โปรแต่เรื่องนี้ไม่สำคัญกับเรื่องสีที่ไม่เหมือนกันนะครับ

Comment

• Originally posted by thexmenTLT View Post
                                ขอสอบถามนิดนึงครับว่าสีที่ ใกล้เคียงความถุกต้องของ U2312HM มันคือสีที่ติดเหลืองหรือป่าวครับเพราะตอนนี้ผมมีอยู่สองจอไม่รู้ว่าจะเลือกตัวไหนไว้ดีคือตอนแรกแจ้งเคลมไปเรื่องแสงรั่วแต่ตัวใหม่ที่มาส่งก็รั่วพอกันเลยคดว่าจะทำใจยอมรับมันแต่มาติดที่สีของทั้งสองจอไม่เหมือนกันนี้ละครับ

จอตัวที่ DELL ส่งมาให้ใหม่สีจะติดเหลืองมากกว่า ส่วนจอตัวแรกเลยไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนไว้ดีครับเลยอยากรบกวนสอบถามคนที่ใช้รุ่นนี้หน่อยว่าส่วนใหญ่สีจะติดโทนไหนครับ

อีกขอคือจอตัวใหม่ที่ DELL ส่งมามาจากสิงค์โปรเลยอยากถามว่า DELL มีโรงงานที่นั้นด้วยเหรอครับแล้วควรเอาตัวไหนไว้ดีตัวแรกมาจากมาเลตัวสองมาจากสิงค์โปรแต่เรื่องนี้ไม่สำคัญกับเรื่องสีที่ไม่เหมือนกันนะครับ
                                ถ้าเป็นผม....คิดว่าน่าจะเทียบสีจากงานจริงมากกว่า(ถ้าทำงานด้านกราฟิกหรืองานถ่ายภาพ)โดยเอางานหรือรูปที่เคยทำไปแล้วเทียบดูถ้าอันไหนไกล้กับของจริงมากกว่า
                                .......แต่ถ้าเอาไว้ดูหนังเล่นเกมทำเอกสาร ผมคิดว่าเอาที่สายตาตัวเองชอบดีที่สุด เพราะมันอยู่กับเราอีกนาน

Comment

Working...
                                X