Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ลำโพง JBL/HK Soundstick II บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ลำโพง JBL/HK Soundstick II บ้างครับ

เสียงดีมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ FX6021 นี่ใครแจ่มกว่ากันครับ

HK Soundstick II ผมใช้รุ่นนี้อยู่คับ เสียงดี แต่แพงไปนิด เพราะในราคาขนาดนี้ซื้อBOSTONได้สบายๆๆเลยคับ แต่BOSTONมันเหมาะกับคนชอบเบสเพราะเบสจะหนักว่าแล้วก็ละมุน(ส่วนFX6021อันนี้ไม่เคยลอง)
    แต่ HK Soundstick II จะเหมาะกับคนที่ไม่ชอบเสียงเบสหนักๆๆๆเท่าไรคับ ผมเป็นคนที่ฟังเสียงเบสไม่ได้เลย ตอนฟังต้องปิดเบสหมด (ฟังแล้วปวดหัว) แต่เคยลองเปิดเสียงเบสหนักแต่ไม่กระด่าง
    ข้อเสียคือไฟดูดเวลาหน้าหนาวที่ปุ่มกด รุ่นนี้ปุ่มเร่งเสียงเป็นระบบสัมผัส ที่ต้องใช้นิ้วกดคับ เอาปากกาหรืออะไรมาปิดไม่ได้

Comment

ตกลง JBL หรือ HK ครับ คนละตัวกันนะครับ

Comment

ขอบคุณครับ คือกะจะเอามาฟังแบบสบายๆ ใสๆ ครับ ไม่เน้นเบสเท่าไหร่. แล้วถ้าใช้เล่นเกมด้วยนี่เปนไงครับหรือว่าเหมาะแต่ใช้ฟังเพลงอย่างเดียวอ่ะครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          ตกลง JBL หรือ HK ครับ คนละตัวกันนะครับ
          ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เค้าเขียนไว้แบบนี้ครับ

JBL /Harman Kordon Sound Stick II ลำโพง 2.1 แชนแนล

Comment

มันจะมี 2 ยี้ห้อนี้ที่ รูปแบบ ทำมาเหมือนกัน (ใชโมการผลิตเดียวกัน จากประเทศ ...) ครับ เพราะ JBL เป็นแบนในเครือ HARMAN เหลือนกัน เสียง ไม่เหมือนกัน ครับ แต่ก็คล้ายๆกัน

Comment

แนะให้อีกนิด งบขนาดนี้ เพิ่มอีกนิด ลองดู BOSE โบส ครับ แน่นอน
              BOSTON ก็ดีนะครับ ท่านที่บอก BOSTON เบสแรง ปรับดีๆ ครับ เสียงดีมากๆในลำโพงคอมครับ

Comment

BOSE เสียงดีกว่านะครับ แต่ราคาพุ่งไปไกลเลย

ตัวนี้ Harman/Kardon ทำครับ แต่ JBL Multimedia ขาย เลยติดปากว่า JBL ไป

ลองไปฟังตัวรุ่น JBL คล้ายๆกระสวยสิครับ ชอบแบบไหนก็แล้วแต่
                แต่หากดูที่ Spec. ตัวกระสวยจะดีกว่านิดๆ หากจะเอาความงามก็ SoundStick2 ไป

ส่วนตัวชอบเสียงของกระสวยครับ มิติกับระดับเสียงเปิดและลึกกว่า เพราะที่บ้านมี 2 ตัว เลยฟังเปรียบเทียบได้

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                  แนะให้อีกนิด งบขนาดนี้ เพิ่มอีกนิด ลองดู BOSE โบส ครับ แน่นอน
                  BOSTON ก็ดีนะครับ ท่านที่บอก BOSTON เบสแรง ปรับดีๆ ครับ เสียงดีมากๆในลำโพงคอมครับ
                  ขอบคุณครับ

Originally posted by คิม View Post
                  BOSE เสียงดีกว่านะครับ แต่ราคาพุ่งไปไกลเลย

ตัวนี้ Harman/Kardon ทำครับ แต่ JBL Multimedia ขาย เลยติดปากว่า JBL ไป

ลองไปฟังตัวรุ่น JBL คล้ายๆกระสวยสิครับ ชอบแบบไหนก็แล้วแต่
                  แต่หากดูที่ Spec. ตัวกระสวยจะดีกว่านิดๆ หากจะเอาความงามก็ SoundStick2 ไป

ส่วนตัวชอบเสียงของกระสวยครับ มิติกับระดับเสียงเปิดและลึกกว่า เพราะที่บ้านมี 2 ตัว เลยฟังเปรียบเทียบได้
                  รุ่นนี้ใช่หรือป่าวครับ

Comment

FX6021 ใสกิ้ง(ไม่มี noise) เสียงเคลียร์มากๆ แต่กลางน้อย เบสบางมากๆ ไม่หนัก ไม่ลึกเลย ผมฟังแล้วไม่ชอบอ่ะ เคยมีและขายไปแล้ว

HK II เบสนุ่มหนักแต่ ลอยหลุดออกมาเป็นลูกๆก้อนๆเหมาะฟังเพลง ไม่ลงลึกแผ่กระจายเหมือน JBL encounter (หัวเอเลี่ยน+กระสวย)เบสแบบนั้นเหมาะดูหนังครับ sat ก็ไปทางดูหนังนะผมว่า

ส่วน HK II กลางกับแหลมกลมกลืนดี ใสดี แต่ต้องหาที่วางให้ได้ตำแหน่งจึงจะเพราะ ถ้าวางไม่ถูกเสียงจะชัดเจนและจัดจ้านเกินไป หลีกเลี่ยงพื้นห้องที่เป็นปูน sub เพราะมิดเบสจะไม่ออก เสียงจะก้องด้วย

ข้อเสียของ HKII คือ ซับมันให้เบสออกมาในแนวเหมาะฟังเพลง แต่ sat มันกลับให้เสียงครึ่งๆกลางๆ ฟังเพลงก็ไม่ใช่ดูหนังก็ไม่เชิง ดังนั้นเวลาที่ sub+sat ทำงานพร้อมกัน มันไม่เข้ากัน100%อ่ะ

ข้อเสียอีกอย่างคือ ต้องฟังใกล้ๆ ถ้าขยับไปไกลเกิน 1 เมตร มิติ รายละเอียดจะหายหมด ผมเคยมีใช้อยู่ปีกว่า แต่ขายให้พี่สาวของแฟนไปแล้ว 2,000 เอง สภาพ 90% แน่ะ อิ อิ

ถ้าคุณไม่ชอบเบส ทั้ง 2 ตัวนี้ สามารถฟังแบบเปิดเบสนิดเดียว หรือ ไม่เปิดเลยก็ยังเพราะอยุ่ โดยเฉพาะ fx6021 ใสกิ้ง แต่ก็นะ ถ้าจะซื้อมาฟังแบบไม่มีเบส ผมว่าซื้อ SAAG รุ่น steno อันละ 150 บาท มาฟังคุ้มกว่าครับ

ปัจจุบันไม่ได้ใช้ลำโพงครับ ใช้หูฟัง philips แก้ขัดไปก่อน กำลังเก็บเงินซื้อ bose ครับ ไม่แน่บางทีอาจเล่นลำโพงบ้านไปเลยดีกว่า Jamo S708 + Amp ดีๆซักตัวก็อยู่แล้ว ฟังเพลงอย่างเดียว
                    Last edited by oddy; 21 Jul 2007, 16:36:47.

Comment

ถ้าเป็นรุ่นที่ตัวลำโพงและซับใส มองเห็นด้านใน

ผมว่ารุ่นนี้เค้าขายดีไซน์นะครับ
                      ส่วนเสียงลองไปฟังดูก่อนดีกว่าครับ

เคยผ่านๆแล้วลองผ่าน ipod(ของคนอื่น )
                      ผมว่าเสียงไม่ผ่านครับ ผมว่า boston ba635 ชื่อรุ่นผิดป่าวไม่แน่ใจ
                      แต่ราคา 2000 กว่าบาทเสียงยังดี ดูมีรายละเอียดกว่าเยอะเลยครับ

Comment

Harman Kordon Sound Stick II เป็น JBLที่ผลิตในสิงค์โปรคับ ส่วนเรื่องเสียงผมเคยใช้BOSTON มา2รุ่นทั้งรุ่นตัวเล็กกับใหญ่ขึ้นมาหน่อยจำรุ่นไม่ได้คับ เพราะเล่นของเพื่อนที่หอสมัยก่อน
                        เสียงเบสหนัก รุ่นกลางสมัยก่อนเสียงดีคับ เบสดี
                        ปรับเบสอย่างที่เซียนลำโพงอย่างคุณwikorn แนะนำดูแล้วคับ (เนื่องจากผมเป็นพวกไม่ฟังเบสเอาซะเลยคับเลยว่ามันหนักนะคับ แต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ต้องยอมรับว่าBostonเบสหนักแต่ละมุน แต่ผมฟังแล้วปวดหัวเลยไม่ค่อยชอบเท่าไร)
                        ส่วนเท่าที่ลองผมว่าBostonรุ่นตัวเล็ก เสียงดีคับ แต่ผมว่า Sound Stick II เสียงทำได้ดีกว่าคับในกรณีฟังเพลงแนวไม่เน้นเบส เสียงมีความคมชัดมาก ส่วนเรื่องการดูหนังสู้Bostonไม่ได้อยู่แล้วคับ เพราะลำโพงยี่ห้อนี้เน้นมาแนวนี้อยู่แล้วคับ ของเข้าขึ้นชื่อตั้งแต่สมัยก่อน (สรุปคับลองไปฟังดูดีที่สุดคับ ต่อให้ใครว่าอีกรุ่นดียังไง ให้อีกคนไปฟัง อีกคนว่าเสียงมันก็ห่วยละคับ เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน)
                        ส่วนยี่ห้อSAAG ถ้าบอกว่าไม่เปิดเบสซื้อยังงี้ดีกว่า แสดงว่าวิธีการฟังเพลงฟังแต่เสียงเบสอย่างเดี่ยวซิคับ ยี่ห้อนี้มันSAAG มันไม่มีเสียงที่นิ่มนวลเอาซะเลย

Comment

Originally posted by oddy View Post
                          FX6021 ใสกิ้ง(ไม่มี noise) เสียงเคลียร์มากๆ แต่กลางน้อย เบสบางมากๆ ไม่หนัก ไม่ลึกเลย ผมฟังแล้วไม่ชอบอ่ะ เคยมีและขายไปแล้ว

HK II เบสนุ่มหนักแต่ ลอยหลุดออกมาเป็นลูกๆก้อนๆเหมาะฟังเพลง ไม่ลงลึกแผ่กระจายเหมือน JBL encounter (หัวเอเลี่ยน+กระสวย)เบสแบบนั้นเหมาะดูหนังครับ sat ก็ไปทางดูหนังนะผมว่า

ส่วน HK II กลางกับแหลมกลมกลืนดี ใสดี แต่ต้องหาที่วางให้ได้ตำแหน่งจึงจะเพราะ ถ้าวางไม่ถูกเสียงจะชัดเจนและจัดจ้านเกินไป หลีกเลี่ยงพื้นห้องที่เป็นปูน sub เพราะมิดเบสจะไม่ออก เสียงจะก้องด้วย

ข้อเสียของ HKII คือ ซับมันให้เบสออกมาในแนวเหมาะฟังเพลง แต่ sat มันกลับให้เสียงครึ่งๆกลางๆ ฟังเพลงก็ไม่ใช่ดูหนังก็ไม่เชิง ดังนั้นเวลาที่ sub+sat ทำงานพร้อมกัน มันไม่เข้ากัน100%อ่ะ

ข้อเสียอีกอย่างคือ ต้องฟังใกล้ๆ ถ้าขยับไปไกลเกิน 1 เมตร มิติ รายละเอียดจะหายหมด ผมเคยมีใช้อยู่ปีกว่า แต่ขายให้พี่สาวของแฟนไปแล้ว 2,000 เอง สภาพ 90% แน่ะ อิ อิ

ถ้าคุณไม่ชอบเบส ทั้ง 2 ตัวนี้ สามารถฟังแบบเปิดเบสนิดเดียว หรือ ไม่เปิดเลยก็ยังเพราะอยุ่ โดยเฉพาะ fx6021 ใสกิ้ง แต่ก็นะ ถ้าจะซื้อมาฟังแบบไม่มีเบส ผมว่าซื้อ SAAG รุ่น steno อันละ 150 บาท มาฟังคุ้มกว่าครับ

ปัจจุบันไม่ได้ใช้ลำโพงครับ ใช้หูฟัง philips แก้ขัดไปก่อน กำลังเก็บเงินซื้อ bose ครับ ไม่แน่บางทีอาจเล่นลำโพงบ้านไปเลยดีกว่า Jamo S708 + Amp ดีๆซักตัวก็อยู่แล้ว ฟังเพลงอย่างเดียว
                          ที่ตอบมามันก็ดีนะคับ แต่ไอ้ประโยชน์นี้วันหลังไม่ต้องตอบก็ได้คับ เจ้าของกระทู้ไม่ได้บอกว่าไม่ชอบเบส ผมนี้ละที่บอกไม่ชอบเบส ช่วยกรุณาตอบให้มันมีประโยชน์กับเจ้าของกระทู้หน่อยคับ
                          เจ้าของกระทู้ถามลำโพงตัว7000กว่าคุณตอบไม่ชอบเบสให้ซื้อ150บาทมาใช้ นี้มันเป็นการตอบที่ไม่มีประโยชน์กับเจ้าของกระทู้ มีความนัยว่าจะกระทบกระแทกใครมากกว่าคับ ผมว่าท่านผู้อื่นตอบแบบปกติดีคับ เห็นแต่ข้อความนี้นะคับ โปรดกรุณาปรับปรุงตัวด้วยคับ

Comment

ผมใช้ FX6021 อยู่ครับ ผมว่ารายระเอียดเสียงดีมาก เบสอ่อนไปหน่อย แต่ไม่บวม ฟังเพลงแจ่ม ดูหนังมิติเสียงใช้ได้เลย ตอนแรกนึกว่าจะดูหนังไม่ดี ถ้า จกขท. ใช้ดูหนัง เล่นเกมด้วยผมไม่แนะนำ soundstick II เพราะผมว่ามันดีตอนฟังเพลงอย่างเดียว

Comment

ไม่มีไรมากหรอกคับ
                              ท่าน oddy คับ ตกลงท่านใช้ senheiser หรือว่า phillip แก้ขัดไปก่อนกันแน่คับ อิอิ

ปล.อย่าด่าผมน๊า

Comment

Working...
                              X