Announcement

Collapse
No announcement yet.

VGA รุ่นสูงๆ ที่บอกว่าใช้PSU+12v 30A....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• VGA รุ่นสูงๆ ที่บอกว่าใช้PSU+12v 30A....

PSU ที่มี+12V 30A
    หมายถึง

ถ้ามี +12v1 , +12v2 , +12v3 ---------> รวมกันให้ได้ 30A ขึ้นไป

หรือ

สมมุติว่า +12v3 เส้นเดียวมี 30A ก็ใช้ได้แล้ว

กันแน่งับ

การ์ดจอที่ว่าเช่นพวก 8800 อะไรอย่างงี้อ่ะคับ

งงมานานแล้วงับ...ขอบคุณงับ

น่า จะรวมนะครับ ไม่งั้น 18a ผมคงใช้ 2900xt ไม่ได้

Comment

ผมก็ว่ามันน่าจะเป็นอย่างที่ท่านว่า เพราะเท่าที่ดูๆมา มีแต่ ยัย(อี)เนอร์แม็กซ์ (ไม่สุภาพเลย)
      ยี่ห้อเดียวล่ะมั้ง???ที่มี30A

ท่านอื่นว่าไงงับ

Comment

เงียบจัง คนหายไปไหนหมด -*-

ช่วยตอบทีคับ

Comment

ถ้ามันจ่ายแยก เช่น 12V1 จ่าย 15 12V2 จ่าย18 น่าจะเอาอันที่จ่ายเยอะที่สุด ต่อกับการ์ดจอน่ะครับ แล้วก็ไม่ควรพ่วงอะไรเยอะครับถ้าไม่จำเป็น

Comment

ปกติ 450w full ก็จะมีหัว6pinมาแยกตางหากอยู่แล้ว และก็พอต่อการใช้งานครบ 450w นี่ต่อX1950proได้2ตัวแล้วนะครับ

Comment

เอ่อ สรุปว่ายังไงกันนี่ งงคับ
              คำตอบมาหลายกระแสจัง

Comment

หมายความว่า
                ถ้าทางบริษัทเขาแนะนำว่าควรจะใช้กับ power ที่จ่ายได้ถึง 30A ที่ 12V หมายถึงเอาทุก phase มารวมกัน แต่่ว่า power ที่มีหลาย phase ส่วนมากจะระบุว่าสามารถจ่ายกระแสในแต่ละ phase ได้มากที่สุดเท่าไหร่ และจะบอกว่าจ่ายรวมได้เท่าไหร่ (combine) ก็เอาตัว combine มาคิด เพราะตัวเลขที่ว่าหมายถึงว่าจ่ายไฟ 12V สูงสุดในแต่ละ phase เ่ท่านั้น (รู้สึกว่า enermax จะจ่ายได้สูงมาก หากเทีียบกับยี่ห้ออื่น)

สำหรับการคำนวณการใช้ power supply ถ้าหากเขาบอกมาว่า ต้องมี 12V ที่ 30A หมายถึง ตัว power supply นั้นๆ ซึ่งเขารวม load อื่น ๆของเครื่องมาให้แล้ว โดยจะประมาณจากระบบที่มีในปัจจุบัน (ถ้าจำไม่ิผิด cpu pcg06 กินไฟมากสุดที่ 130W นะครับ) ซึ่งในบางครั้งระบบที่เขาคำนวณ มันจะกินไฟกว่าระบบเรา นั้นหมายความว่า ไม่ใช่ว่า ถ้า power supply เราจ่ายไฟได้ไม่ถึง 30A ที่ 12V ตามที่เขาแนะนำแล้วจะใช้ไม่ได้ เสมอไป เพราะระบบเราอาจจะกินไฟน้อยกว่าระบบทดสอบมาก เลยทำให้สามารถใช้ได้ก็เป็นไปได้

สูตรการคำนวณว่า การ์ดจอกินไฟสูงสุด เท่าไหร่ เอาแบบคร่าว ๆ คือ บน Slot PCI-E อย่างเดียว จ่ายไฟได้สูงสุดประมาณ 75W สำหรับหัว 6 pin ได้ 75 W และก็หัว 8 pin ได้ 150W
                ตัวอย่าง
                8800gts มีหัว 6 pin แสดงว่ากินไฟได้มากสุดที่ 75W+75W (slot pci-e+6 pin)
                8800gtx มีหัว 6 pin 2 หัว แสดงว่ากินไฟได้มากสุดที่ 75+75+75W เท่ากับ 225W
                2900xt มีหัว 6 pin 1 หัว 8 pin 1 หัว แสดงว่ากินไฟได้มากสุดที่ 75+75+150 เท่ากับ 300W

อันนั้นคือมากสุดนะครับ เพราะฉนั้น 2900XT หากใช้งานจริงน่าจะมีโอกาศกินไฟเกิน 225W แน่ เพราะไม่งั้นคงไม่ใส่ 8 pin มาให้ด้วย

น่าจะร้อน จริงๆ นะคร็าบ

Comment

Originally posted by happypig View Post
                  PSU ที่มี+12V 30A
                  หมายถึง

ถ้ามี +12v1 , +12v2 , +12v3 ---------> รวมกันให้ได้ 30A ขึ้นไป

หรือ

สมมุติว่า +12v3 เส้นเดียวมี 30A ก็ใช้ได้แล้ว

กันแน่งับ

การ์ดจอที่ว่าเช่นพวก 8800 อะไรอย่างงี้อ่ะคับ

งงมานานแล้วงับ...ขอบคุณงับ

ตอบ ทำยังไงก็ได้ให้ไฟที่มันวิ่งเข้า VGA เท่ากับหรือมากกว่า 30A จบข่าว...

Comment

เข้าใจแจ่มแจ้งซักที
                    ขอบคุณทุกท่านมากๆค๊าบ

Comment

Working...
                    X