overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ตอนนี้มีใครใช้Ubuntuหาแนวร่วมอยู่ครับ้

OverclockZone Member ArtBow's Avatar
    น่านไม่ไกลเสมอไป

Default ตอนนี้มีใครใช้Ubuntuหาแนวร่วมอยู่ครับ้

ท่านใดใช้อยู่รายงานตัวหน่อยครับ

OverclockZone Member ๐ผ่านมาเจอ๐'s Avatar
    ปากช่อง(ในป่าลึก)

บอกที่โหลด แล้วก็วิธีลงให้ทีครับ กำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน

OverclockZone Member ๐ผ่านมาเจอ๐'s Avatar
    ปากช่อง(ในป่าลึก)

นั่นเต๊อะ หายแซ๊บ

OverclockZone Member esc5900's Avatar

มาร่วมลงชื่อครับ

ใช้แล้วติดใจจริงๆ แต่กว่าจะ config จนใช้ได้เหมือน windows เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน
    แต่ก็เพราะเรายังไม่ชินกับมันต่างหาก นานไปคงคล่องล่ะครับ

คุณผ่านมาเจอครับ ... ลองเสิร์ช คำว่า ubuntu ดู จะพบที่โหลดเอง เพียบเลย
    เวบบิทก็ http://www.mininova.org
    หรือ http://www.isohunt.com
    หรือที่ http://www.ubuntu.comีิี
    หลักๆก็มี 4 version คือ
    ubuntu
    kubuntu
    xubuntu
    edubuntu

เลือกเอาเถอะครับ แต่แนะนำ ubuntu ครับ
    โหลดมาแล้วมันจะเป็น Live CD คือพอเบิร์นใส่แผ่น แล้วบูตจากแผ่นนั้น มันจะเหมือนกับให้เราลองใช้ ถ้าจะลงเครื่องเลยก็มี icon สำหรับ install ง่ายดีครับ ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องลง ไม่เสียหายกับเครื่องเราแน่นอน

ถ้าไม่อยากโหลดก็ขอแผ่นฟรีได้เลยครับที่ web ubuntu เอง แต่คงต้องรอหน่อยกว่าจะได้รับ

ตอนลงก็มีให้เลือกภาษาด้วย ภาษาไทยก็ support ได้ดีครับ
    รายละเอียดจริงๆมันเยอะมาก ลองศึกษาเพิ่มเติมได้ที่
    http://www.ubuntuclub.com
    มันจะยากตอนแรกๆเท่านั้นล่ะครับ ก็เหมือนตอนเราใช้ windows กันใหม่ๆแหละ

เชียร์ให้ใช้ครับ ไม่มีปัญหาลิขสิทธิ์เหมือน windows
    แถมลงเสร็จแล้วมันมีโปรแกรมมาให้ครบเลยครับ ไม่ว่าจะเป็น มัลติมีเดีย ออฟฟิศ หรือ กราฟฟิค กระทั่งเบิร์นแผ่น ไม่ต้องมานั่งลงทีละตัวเหมือนบน windows ประหยัดเวลาไปตั้งเยอะ

แนะนำให้ลองศึกษาจากเวบที่ให้ไว้ดูก่อน มีคนให้ความรู้เยอะครับ มากกว่า linux ที่ผ่านๆมา

อีกอย่าง พอลงเสร็จ ผ่านเรียบร้อยแล้ว ก็ให้ทำการ update แล้ว ghost เก็บไว้ครับ
    เชื่อว่าคงไม่มีใครที่ใช้ ubuntu ใหม่ๆ แล้ว config นั่น config นี่ แล้วระบบไม่เจ๊ง
    ผมเอง หลายรอบเลยครับ แหะๆ

แล้วจะรู้ว่ามันน่าใช้แค่ไหน

ที่พิมพ์อยู่นี่ ก็จากเครื่อง ubuntu ครับ
    Last edited by esc5900; 22 Jul 2007 at 09:26:13.

OverclockZone Member devilshura's Avatar

ผมเคยลงไดว์เวอร์NVIDIA(glx)พลาด บูตไม่ขึ้นตั้งหลายที ขนาดทำตามทีบอกไว้ใน app-get ต้องไปดูวิธีใหม่ใน อูบุรตู-วิกิ เอา หลายอย่างยังขาดการสนับสนุนที่ดีครับ ดีทีมีคนช่วยแก้บ้าง แต่ใช้เป็นหลักนี่ไม่ง่ายเหมือนเปลี่ยนจากwinเป็นmacเลยนะครับ ผมเลยมะค่อยชอบubuntu+gnomeเท่าไหร่ เพราะมันชอบซ่อนการปรับแต่งเอาไว้ เหมือนถ้าเราใช้ทั่วไปก็ใช้ๆไปเถอะ แต่นึกจะปรับแต่งอะไรขึ้นมานี่ยุ่งยากมากเลยล่ะ ตอนนี้เลยชอบใช้ pclinuxos+kde ชะมากกว่า

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

http://shipit.ubuntu.com
    ส่งฟรีครับ รอประมาณ 3 อาทิตย์มาถึงหน้าบ้านครับ

OverclockZone Member i.am_xc's Avatar

อยากทราบว่ากินสเปคมากไหม ผมสนใจน่ะครับ แบบว่าไม่อยากใช้ของเถื่อน
    X2 3600+
    RAM 2GB 667 DualCannel
    M2N-E
    HDD 160*2
    8600GT
    รันได้ไหม

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

สเปกขั้นต่ำที่ต้องการ เหมือนlinuxทั่วไปคับ 386สำหรับตัวอักษรอย่างเดียว 586ขึ้นไปสำหรับGUI และ686ขึ้นไปสำหรับ Desktop Environment ใหม่ๆ
    สำหรับแบบหรูสุด แรม128ก็เพียงพอแล้วคับ
    และก็ มันของฟรีคับ ไม่มีของเถื่อน (เว้นแต่บางร้านทำแผ่นกอปไว้หลอกขาย ก็ดูดีๆนะคับ แผ่นแท้มันถูกกว่าเกมกอปอีก)
    ที่โหลดก็ไม่ต้องไปไหนไกล
    ftp://mirror.in.th/
    ftp://ftp.nectec.or.th/
    ftp://ftp.opentle.org/
    อันไหนก็ได้งับ หุหุ

ของผมใช้ Kubuntu 7.04 คับ

ลืมบอกไป ที่ให้โหลดมันมีให้เลือกเยอะมากๆแล้วแต่ว่าจะลงแบบไหน คร่าวๆก็
    - desktop กับ alternate << แบบหลังจะมีตัวเลือกการลงมากกว่า แต่สำหรับผมมันไม่จำเป็นน่ะ
    - i386 กับ amd64 << ก็คือ 32 หรือ 64 bit
    เลือกโหลดisoตัวที่ต้องการ แล้วก็เขียนลงแผ่น แบ่งพาร์ทิชันไว้ให้พร้อม แล้วก็ลงเลย

ส่วนวิธีลงแบบละเอียด (มันก็ต้องละเอียดจริงน่ะนะ แต่แค่เรื่องพาร์ทิชันเท่านั้นเอง) ลองหาในวิกิของอูบันตูดูคับ ถ้าให้อธิบายคงจะยาวสักหน่อย
    Last edited by PUSH THE TEMPO; 22 Jul 2007 at 14:02:11.

OverclockZone Member KNVB's Avatar
    แม่เมาะ , ลำปาง

ใช้อยู่จ้า 2OS เลยสลับเอา XP กับ Ubuntu แผ่นส่งตรงมาจาก Netherland เลย

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

เง้อ ท่าน i.am_xc ได้รับpmป่าวหว่า 2อันเน้อ ตอบกลับด้วย

OverclockZone Member i.am_xc's Avatar

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ArtBow's Avatar

ผมใช้สเปกโคตรอ่อนยังรันได้เลยครับ
    p2 300m
    ram256 m
    vga sis 6236
    hdd 15 g
    ความรู้สึกเหมือนสุดยอดมากๆๆ

http://www.ubuntulinux.org/ ดาวโหลดตรงนี้ได้นะครับ

Quote Originally Posted by i.am_xc View Post
    อยากทราบว่ากินสเปคมากไหม ผมสนใจน่ะครับ แบบว่าไม่อยากใช้ของเถื่อน
    X2 3600+
    M2N-E
    HDD 160*2
    8600GT
    รันได้ไหม
    สุดยอดครับ
    แต่คงจะมีปัญหาในการอัพเดตไดเวอร์ vga หน่อยนะครับ
    ตอนแรกผมใช้x1300pro อัพเดตแล้วบูตเข้าubuntuช้ามานะครับ

OverclockZone Member devilshura's Avatar

X2 3600+
    M2N-E
    HDD 160*2
    8600GT
    รันได้ไหม
    ผมว่ารันแต่Ubuntuนี่เสียดายแรงเครื่องครับ ผมยังนึกโปรแกรมที่รีดแรงเครื่องของLinuxไม่ออกซักตัว ลงไดว์เวอร์ATIไปหาตัวปรับไม่เจอซักอย่าง ขนาดจะดูหนังยังหาavivoไม่เจอเลย การปรับแต่งไดว์เวอร์นี่นับว่าน้อยมากเลยนะ ไม่อาจสุ้ไดว์เวอร์ของทางฝั่งwindowsที่ดีกว่ามาก(ผู้ผลิตพัฒนามาเองนี่หว่า) และสำคัญมากคือเกมส์3DของLinuxกิ้กก็อกมาก(ฟรีนิ) เหมาะกะการใช้งานทั่วไป+ดูหนังแบบปกติ มากกว่าุไม่ต้องกลัวว่าเด็กในบ้านจะมาแอบเล่นเกมส์ โปรแกรมหลายๆตัวไม่สะดวกเอาซะเลย(kinoเทียบกะUlead Gimpกะphotoshop โปรแกรมมัลติมีเดียต่างๆ ยัง***งไกลที่เคยใช้ในวินมากเลย) ถ้าอยากใช้ให้สนุกอย่ามาเทียบกับวินโดว์ที่เราใช้แบบเถื่อนๆ ที่ราคาซอฟแวร์แท้ๆรวมกันเกินหลักล้านแบบทุกวันนี้เลยครับ

ในเรื่องserver Linuxก็ไม่น้อยหน้า windox นะครับ
    http://www.thaiadmin.org/board/index.php?board=31.0
    ถ้าอยากจะรู้จัก linux ให้แท้จริงลองไปดูแล้วกันว่ามันเป็นยังไง

ที่ไม่น้อยหน้าก็มีเรื่องserverนี่ล่ะคับ แต่เรื่องstandaloneนี่ไงๆwindowsก็กินขาด

และท่าน i.am_xc ก็ยังไม่ตอบpmผมเลย ได้รับป่าวเอ่ย

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ในโลกของServerนั้นWindowsยังอ่อนหัดอยู่ครับ Serverในโลกส่วนน้อยเท่านั้นที่ใช้Windows

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

เครื่องเซิร์ฟเวอร์ส่วนใหญ่จะใช้ OS พวก Sun, *nix และอื่นๆ รวมกันประมาณร้อยละ 80
    แต่ Microsoft ได้ส่วนแบ่งไปประมาณร้อยละ 20

OverclockZone Member

พี่ๆช่วยให้ความรู้ หรือบอกเว็บที่เกี่ยวกับubuntuที่เป็นไทยที
    ผมกำลังสนใจ อยากลองเล่นดูบ้าง
    อยากรู้ว่าถ้าใช้xpอยู่ อยากลงubuntuได้ปะ ทำไง ประมาณว่า2os
    ผมอยากรู้มากเลย

อยากลองเล่นเน็ทมันมีไวรัสน้อยกว่าใช่ไหม
    ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks