Announcement

Collapse
No announcement yet.

oc แล้วอายุการใช้ง่ายของคอมลดลงเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• oc แล้วอายุการใช้ง่ายของคอมลดลงเปล่า

ถามนิดคับใครพอบอกได้บางว่า oc แล้วอายุการใช้งานมันจะลดลงรึป่าวคับ

ลดแน่นอนคับ แต่ไม่มากนัก อายุของอุปกรณ์แต่ละชิ้น เกิน 5 ปีอยุ่แล้ว โดยเฉพาะ cpu อาจจะนานถึง 10ปี ลดลงมาก็ 1-3 ปีคับ แล้วแต่ ใช้งานเยอะ หรือ oc ไปเยอะแค่ไหน

Comment

นิดหน่อย

Comment

อย่าคล็อกให้มันร้อนมากเกินสิครับ

ถึงไม่คล็อกแต่ความร้อนมันมากเกินอายุก็สั้นลงได้เหมือนกัน

แต้ถ้าสังเกตุจริงๆ CPU ไม่ทันพัง ก็เปลี่ยน CPU ใหม่ก่อนแล้วครับ

Comment

ลดลองแน่นอนครับเช่จาก 10 จะเหลือ 5 ปีคับประมาณนี้แต่ต้องเอาความร้อนให้อยู่ด้วยนะครับส่วนมากซีพียูจะพังช้ากว่าเพื่อน พวกบอร์ดจะไปก่อนเลยล่ะคับ 3-4 ปีก็ไปแล้วบอร์ดไงก็ oc แพองามนะครับดันมากไปเด๋วเดี้ยงหมด

Comment

ผมว่ายังไงก้อเปลี่ยนก่อนอายุ 5 ปีอยู่แล้วแหละครับ oc อย่าเว่อจน cpu เดือดก็ไม่น่าเป็นไรแล้วหละครับ

Comment

ไม่ต้อง Clock หรอกครับ

...

แค้ เดิมๆ ใช้ไห้มัน เต็มความสามารถ ก็ พอแล้ว

ส่วนไหญ่ไม่เห้น จะใช้คุ้มเลย

Comment

อายุหนะลด แต่สูตรความสะใจมันเพิ่มขึ้น เหอะๆๆๆ

Comment

ทำของถูกให้แรงเท่ากับของแพง

นิยามของผมครับ หุๆ

Comment

Working...
                  X