Announcement

Collapse
No announcement yet.

เนท ADSL หลุดบ่อยมาก เป็นที่อะไรท่านใดรู้บ้าง ครับชวยแนะทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เนท ADSL หลุดบ่อยมาก เป็นที่อะไรท่านใดรู้บ้าง ครับชวยแนะทีครับ

ผมใช้ MAXNET ของ TT&T 1Mb ใช้คอมเครืองเดียว ผมต่อจากบ้านอีกหลังมาอีกหลัง ***งกัน 30 เมตร เดินสายแรนไว้กลางแจ้ง แต่ผมซื้อสายมา 100 เมตร ไม่ได้ตัดเลย คือบ้านอีกหลังไม่มีเบอร์โทรศัพถ่าขอใหม่ต้องเสียค่าสาย เกือบหมื่น ใช้ Router Zyxel ต่อมันตรง ๆ มาเครื่องเลย ความเร็วแรน 100 Mb แต่เน็ทหลุดบ่อยมาก บางวัน 20 นาทีหลุด บางครั้งก็1 ชม หลุด แต่มีบางวันไม่หลุดเลยแต่เป็นส่วนน้อยบางครั้งเน็ทก็ช้ามาก 1Mb เหลือ 80 Kb คือผมไม่แน่ใจว่าปัญหาอยู่ที่อะไร ระหว่าง LAN กับสายโทรศัพท์ แต่ช่างของ TT ก็มาซ่อมเกือบทุกวันเขาบอกว่า สายโทรศัพท์อาจจะเก่ามีรอยต่อ เขาจะเปลี่ยนสายให้ใหม่เป็นบางช่วง แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ LAN ผมหรือป่าว เพราะบางครั้งตอนมันหลุดผม Ping หา Router มันใช้เวลาเข้าถึงเยอะ บางที่ก็ Request timed out พอผม Disable card Lan แล้ว Enable ใหม่เนทก็วิ่งเหมือนเดิม แต่บางครั้งก็ไม่วิ่ง ผมก็เลยงงว่ามันเป็นที่อะไร ระหว่าง สายโทรศัพท์ ,สาย Lan, Card Lan หรือเป็นที่เครื่องคอม งงไปหมด ***ท่านใด รู้สาเหตุ หรือวิทีช่วยบรรเทาชวยเนะทีครับ***

คือต้องสำรวจแยกกันนะครับ ในส่วนของ adsl กับ lan

ส่วนของ adsl ลองเข้าหน้า config ดูว่าเชื่อมต่อด้วยความเร็วเท่าไร
    แล้วหาดูค่า line atten กับ SNR margin
    โดยที่ SNR (ความเข้มของสัญญาณ)ไม่ควรต่ำกว่า 10
    line atten (ความต้านทานของสายมั้งอันนี้ไม่แน่ใจ)ไม่ควรเกิน 55
    ถ้าไม่ตรงเงื่อนใขข้างบนก็แสดงว่าสายโทรศัพท์มีปัญหาละครับ

ส่วน LAN
    ก็ต้องสังเกตุช่วงเวลาละครับ ว่า ping router แล้ว timeout ช่วงเวลาใดบ้าง
    การเดินสายมากลางแจ้งแสงแดดก็น่าจะมีผล และควรจะตัดสายให้สั้น เผื่อไว้นิดหน่อยก็พอ 100 เมตรก็จะโหดไปสัญญาณไม่น่าถึง

Comment

มีส่วนหลายอย่าง ในความคิดผม
      1.สายแลนยาวไป ทำให้เกิดloseมาก ลองเทสping routerดู
      2.สายโทรศัพอย่างที่ช่างบอกอ่ะ พ่วงลงหลายจุด ส่งผลต่อpingพอสมควร

Comment

สายยาวไปแล้วครับ อีกอย่างเดินสายกลางแจ้ง สายโดนรบกวนมาก,lose,เสื่อมจากความร้อนแล้ว
        ให้ไปซื้อสายแบบ SUTP มาแบบเดินนอกอาคารมา

Comment

ลองลดสปีดแลนลง บังคับเหลือ 10Mbps Full Duplex ครับ สีดเน็ทไม่ลดลง แต่ถ้าใช้โอนถ่ายไฟล์ระหว่างเครื่องคอมในแลนเดียวกัน สปีดจะลดจนการส่งไฟล์ใหญ่ๆใช้เวลานานครับ แต่ถ้าใช้แค่เน็ตระก็ ไม่มีปัญหา

ถ้าเป็นไปได้ ซื้อสายแลนภายนอกมาใช้เลย

Comment

Working...
          X