Announcement

Collapse
No announcement yet.

คล๊อกแล้วเปิดไม่ติดอีกเลย!!! ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คล๊อกแล้วเปิดไม่ติดอีกเลย!!! ช่วยด้วยครับ

ต้องการความช่วยเหลือด่วนครับ

SPEC เครื่องนะครับ

CPU: E4400
    MB:Conroe1333-D667
    RAM: Kingston DDR2-667 1GB x 2
    HDD: 320GB Seagate SATAII

คือว่าผมแค่ลองทำการเปลี่ยน FSB ดูเท่านั้น ยังไม่ได้ทำ BSEL แต่อย่างใด

ปรากฏว่า...

ปรับครั้งที่ 1 ปรับไปที่ 260 เครื่องบูทไม่ขึ้น พอกด reset ซักพักก็กลับมาบอกให้เข้าไปแก้ไขในไบออส ก็เลยเข้าไปแก้อีกครั้ง คือครั้งที่ 2

ปรับครั้งที่ 2 ปรับไปที่ 250 อาการเหมือยเดิมอีกครั้ง คือหน้าจอมืดสนิท ไม่มีอะไรเลย พอกด reset ก็กลับมา

ปรับครั้งที่ 3 ลดไปปเหลือ 240 ก็ยังบูทไม่ขึ้นอีก แต่ปัญหาคือคราวนี้กด reset แล้วมันไม่กลับมาเหมือนก่อน ทำไงดี...

ปิดเครื่องก็ไม่ได้ เหมือนเครื่องมันไม่ตอบสนองเลยครับ ก็เลยถอดปลั๊ก สักพักก็เสียบปลั๊กใหม่ แล้วลองเปิดดู พบว่าพัดลม CPU ก็หมุนปกติ ไฟก็ติด แต่เครื่องบูทไม่ขึ้นเลย ไม่มีเสียง "ตี๊ด" หรืออะไรทั้งสิ้น เหมือนไฟเข้าแต่บอร์ไม่ทำงานอ่ะครับ

พยายามต่อด้วยการ clear cmos โดยใช้ jumper ที่บอร์ดมีให้ คนที่ใช้ Conroe1333-D667 ก็คงจะรู้ดีว่า ตน. มันอยู่ระหว่างแรมกับถ่านของเมนบอร์ด ก็ทำตามคู่มือทุกอย่างในการ clear ตัว cmos ปรากฏว่าไม่ work ครับ จนปัญญาแล้วครับ

อ้อ!!! ลองถอดถ่านของบอร์แล้วด้วยนะครับ ตามที่คุณ Fifa12345 แนะนำไว้ แต่ไม่เป็นผลครับ

ข้อสังเกตุคือ แม้ว่าผมจะทดลองถอดแรมออกจนหมด ถอดฮาดดิสค์ออกด้วย บอร์ดก็ไม่มีการร้องไม่มีเสียงอะไรเลยนอกจากเสียงพัดลมครับ เหมือนมันไม่รับรู้อะไรเลยครับ ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว

จะคิดว่าบอน์ดเสียหรือ CPU ไหม้ก็ไม่น่าใช่ เพราะผมไม่ได้ทำ Vcore mod เลยครับ หรือไม่ได้ยุ่งกับการปรับแรงดันไฟใดๆทั้งสิ้นเลย เพราะแค่เพิ่งเริ่มที่จะปรับ FSB เท่านั้นเอง

ยังไงรบกวนท่านทั้งหลายช่วยชี้ทางสว่างด้วยครับ ไม่อยากจะเสียเครื่องตัวใหม่ที่เพิ่งซื้อมาเมื่อวานครับ

ปล. โพสไว้แล้วทีนึงที่กระทู้ปักหมุดของคุณ bobo ครับเรื่อง BSEL แต่คิดไปคิดมาไม่ค่อยเกี่ยวกับกระทู้นั้นเท่าไหร่ เลยมาตั้งใหม่ครับ

ASROCK ลากไม่ค่อยไป อะ
    เครื่องไม่พังหรอกครับ
    เคยใช้ ASROCK มา 2 ตัว ลากทีไรเดี้ยงแล้ว วินโดวส์เดี้ยงไปได้ทุกที จ๊ะ
    ลงวินโดวส์ใหม่ ครับ

Comment

สรุปว่าบูตไบออสไม่ขึ้นเลยเหรอ....

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ASROCK ลากไม่ค่อยไป อะ
        เครื่องไม่พังหรอกครับ
        เคยใช้ ASROCK มา 2 ตัว ลากทีไรเดี้ยงแล้ว วินโดวส์เดี้ยงไปได้ทุกที จ๊ะ
        ลงวินโดวส์ใหม่ ครับ
        มันลงไม่ได้หนะสิครับ เพราะมันบูทอะไรไม่ขึ้นเลยครับ ไม่มีอะไรขึ้นมาบนจอภาพเลย แบบว่าจอมืดสนิท แล้วไฟของจอก็กระพริบๆ เหมือนเวลามันไม่มีสัญญาณอะไรส่งมาจากเครื่องอ่ะครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
          สรุปว่าบูตไบออสไม่ขึ้นเลยเหรอ....
          ใช่ครับ ไม่มีอะไรขึ้นเลยจริงๆ แล้วเสียงเดียวที่ได้ยินคือ เสียงพัดลม CPU ครับ เสียง"ตี๊ด" ซักนิดนึงก็ไม่มีครับ

Comment

ถอดถ่บานเมยบอร์ดออกครับ แล้วก็ ถอดสายในเครื่องออก ทั้งหมด เสียบใหม่ เดี๋ยวก็มา

Comment

ผมว่ามันไม่น่าจะผังนะเพราะมันใส่ไฟไม่ใด้นิ เอางี้ลองถอดทุกอย่างเลยแล้วค่อยประกอบใหม่ถอดถ่านด้วยนะ

Comment

เริ่มนับ1ใหม่งับผม ....

Comment

Originally posted by ramaboy View Post
                  มันลงไม่ได้หนะสิครับ เพราะมันบูทอะไรไม่ขึ้นเลยครับ ไม่มีอะไรขึ้นมาบนจอภาพเลย แบบว่าจอมืดสนิท แล้วไฟของจอก็กระพริบๆ เหมือนเวลามันไม่มีสัญญาณอะไรส่งมาจากเครื่องอ่ะครับ
                  ถอด แรม/VGA/ถ่านเมนบอร์ด ออกซักครู่ แล้วใส่เข้าไปใหม่ อะ

Comment

สำหรับถ่านเมนบอร์ดนี่ลองถอดไปแล้วครับ ไม่ work เช่นกันครับ

จากนั้นก็เลยถอดทั้ง ram ทั้ง HD เลยแต่ยังไม่ได้ถอด CPU นะครับ ปรากฏว่าไม่พัฒนาครับ ยังเหมือนเดิมทุกประการ ไม่มีปฏิกริยาอาการใดที่เปลี่ยนแปลงเลย

ส่วนที่จะถอดหมดเลย เหมือนประกอบเครื่องใหม่นี่ยังไม่ได้ลองครับ เพราะอยากจะลองทำอย่างอื่นก่อนอ่ะครับ อันนั้นขอเป็นทางเลือกสุดท้ายเมื่อไม่มีทางเลือกอื่นแล้ว เพราะเห็นคนอื่นเค้าคล็อกกกันไม่เห็นจะโคม่าขนาดนี้เลยครับ เศร้าครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      ถอด แรม/VGA/ถ่านเมนบอร์ด ออกซักครู่ แล้วใส่เข้าไปใหม่ อะ
                      บังเอิญผมใช้ VGA แบบ on board ก็เลยถอดเฉพาะ แรม/ถ่านเมนบอร์ดออกครับ ซึ่งก็ยังไม่หายครับ เมหือนเดิมเปี๊ยบเลย

Overclock มันเสี่ยงขนาดนี้เลยหรือครับเนี่ย

Comment

oc มากไปครับ

Comment

Originally posted by ramaboy View Post
                          บังเอิญผมใช้ VGA แบบ on board ก็เลยถอดเฉพาะ แรม/ถ่านเมนบอร์ดออกครับ ซึ่งก็ยังไม่หายครับ เมหือนเดิมเปี๊ยบเลย

Overclock มันเสี่ยงขนาดนี้เลยหรือครับเนี่ย
                          ถอดทุกอย่างครับทุกอย่างให้เหลือสภาพM/Bแบบตอนชื้อมาเลยครับ

Comment

Originally posted by JINDASAMUD View Post
                            ถอดทุกอย่างครับทุกอย่างให้เหลือสภาพM/Bแบบตอนชื้อมาเลยครับ
                            ดูเหมือนคงจะต้องถอดทั้งหมดแล้วหละครับ แล้วจะมารายงานให้ทราบนะครับว่าเป็นอย่างไร เพราะไม่รู้จะทำยังไงแล้วเหมือนกัน

Comment

แรมล่ะครับ ถอดออกมา แล้วใส่ไปใหม่ ผมคิดว่าแรมน่าจะเพิ่งซื้อมาใหม่ ๆใช่ไหมครับ
                              ถ้าใช้มานานแล้ว ให้ลองเอายางลบ ถูตรงหน้าสัมผัสเบา ๆ ให้สะอาด แล้วลองใส่ใหม่ให้แน่นดี

เอาใจช่วยครับ อาจจะเป็นที่แรม

อีกข้อนึงคือ ลองใส่แรมแถวเดียวก่อน ว่าติดไหม ถ้าไม่ติด ให้ย้ายช่องเสียบแรม
                              ไปเสียบอีกแถวนึง ถ้าไม่ติดอีก
                              เปลี่ยนเอาแรมอีกแถวนึงมาเสียบ ไล่ไปทีละช่อง ผมว่าอาจจะมีปัญหาจากแรม หรือช่องเสียบแรมครับ

ผมเคยมีปัญหาคล้าย ๆ กัน คือจอมืด ไม่มีอะไรตอบสนอง เข้า bios ไม่ได้ แต่กดปุ่ม power ค้างไว้แล้วปิดเครื่องได้ ไม่ทราบว่า จขกท. ปิดเครื่องโดยกดปุ่ม power ได้หรือเปล่า

ปุ่ม power ต่อกับ mainboard ถ้ากดปุ่มค้างแล้วปิดไม่ได้ เมนบอร์ดอาจจะมีปัญหาได้ครับ

Asrock เนี่ย มีน้องคนนึงบอกผมว่า ร้านเน็ตเคยสั่งประกอบ... แต่บอร์ดเสียไปครึ่งนึงต้องส่งเครม
                              ไม่รู้ว่า เกิดจากบอร์ดไม่ดีหรือประกอบไม่ดี แต่ถ้าให้ร้านประกอบให้แล้วเป็นนี่ แสดงว่าเป็นทั้ง Lot

ไม่ทราบคุณ Ramaboy ซื้อจากร้านไหนครับ Rev เก่า หรือ ใหม่ เป็นของค้าง Stock หรือเปล่าครับ
                              ผมว่า Lot ใหม่ ๆ มันน่าจะแก้ปัญหามาบ้างแล้วนะ ไม่น่าเป็น ลองดูครับ
                              Last edited by BalZeBuB; 22 Jul 2007, 12:24:33. Reason: เพิ่มเรื่องปิดเครื่อง

Comment

Working...
                              X