Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยสอนตั้งค่า Avivo การ์ดจอ ATI หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมเอา powerDVD ของท่าน Gearhead มาลงที่เครื่องเปล่าไม่ได้อ่ะครับ
    มันบอกเหมือนว่ามันตัว add on??

Comment

เข้ามาดู อยากณุ้เหมือนกัน อิอิ

Comment

Originally posted by Spitfire View Post
        ไม่ทราบว่าตั้งยังไงครับ ผมก็มีแค่ Enable hardware acceleration เหมือนกันครับ ไม่มีวงเล็บว่า Avivo ติ๊กแล้ว แต่ว่า CPU ก็ยัง peak ตลอดเหมือนกันครับ
        ใช้ PowerDVD 7.3 Deluxe
        ไม่ทราบว่ายังต้องปรับอะไรอีกรึเปล่าครับ?
        ท่านใช้ CPU รุ่นอะไรครับ ท่านลองอ่านบทความนี้ดูครับ
        http://www.unlimitpc.com/modules.php...id=330&page=11

็็Hi-Def ยังไงก็เกือบเต็มครับ ขึ้นอยู่กับความแรงของ CPU ด้วย

สเปคด้านล่างยังเกือบ Full เลย ตัวเล็กๆ คงไม่เหลือครับ

http://www.unlimitpc.com/modules.php...pid=330&page=2

เท่าที่อ่านจาก Release Note ของ Cyberlink เอง ทางเค้าเองก็บอกว่า Support Avivo แล้ว แต่ผลที่ได้เหมือน มันจะลดการใช้ CPU ได้ไม่เท่าไร ความคิดผมนะครับ คิดว่า ทาง Cyberlink เอง อาจจะยังเขียนโปรแกรมให้ Support อย่างเต็มที่ไม่ได้ เลยทำให้ ลดการใช้ CPU ได้ไม่เท่าไร แต่ท่านก็ต้องไม่ลืมนะครับ ที่กำลังเอาว่าเปรียบเทียบกันอยู่ มันเป็นโปรแกรมที่ออกมาจา ATi โดยตรง ซึ่งแน่นอนว่า ได้เปรียบกว่าทุกอย่าง ทั้ง Hardware ที่เป็นของเอง ทำให้น่าจะรู้อะไรมากกว่า บ.นอก ไดร์เวอร์ก็เขียนเอง ทุกอย่างได้เปรียบกว่า จริงๆอยากจะลองด้วยตัวเองครับ แต่ไม่มีทั้งตัวโปรแกรม (Cyberlink H.264 Decode for ATi) และการ์ดที่ Support Avivo เลยไม่สามารถที่จะบอกข้อมูลได้อย่างชัดเจนมากนักครับ

ผมเองก็บอกได้เท่าที่ผมมีข้อมูลครับ ผิดพลาดยังไงก็ต้องรอท่านอื่นด้วยครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
          ท่านใช้ CPU รุ่นอะไรครับ
          ็็Hi-Def ยังไงก็เกือบเต็มครับ ขึ้นอยู่กับความแรงของ CPU ด้วย
          เครื่องผมที่ CPU peak นี่ Barton@3200 นะครับ

ขอบคุณครับ ลองกับ dual Core แล้วครับ ยอมให้กับความแรงของ CPU ครับ ต่างกันเยอะเลยครับ

อัพเดทหน่อย ไฟล์เดียวกัน(h264 ธรรมดา) รันบน nb ของ ออฟฟิศ Core Duo 1.83 Ghz การ์ดจอ Intel 945
          CPU ไม่เกิน 30%

Core2Duo 6300@1.83 ไม่เกิน 20%
          ที่ออฟฟิศใช้ Window media นะครับ

อืมมมม พวก 2 Core มันแรงอย่างนี้นี่เอง

720p rip ถึงมัน peak ก็จะดูครับ ไม่กระตุกก็โอเค T_T

Comment

โหลด poowerdvd 7 แล้วทำไมลงไม่ได้ครับคุณ gearhead มันขึ้นข้อความ
            an error has occured
            either your powerdvd version outdated or your system dose not have
            a previous version of powerdvd installed
            patch instrallation will abort

จะต้องแก้ไขยังไงครับ

Comment

Barton ก็สมควรอยู่ครับ
              ใช้พวกนี้ ไม่เล่นพวก Media Player Classic อ่ะครับ

powerdvd เหมาะำพวกเล่นจาก HD-DVD Bluray มากกว่า
              ผมใช้ powerdvd 7.3 กะ HD-DVD เท่านั้นแหนะ นอกเหนือใช้ Media Player Classic เวิกกว่า

Comment

Originally posted by mooh View Post
                Barton ก็สมควรอยู่ครับ
                ใช้พวกนี้ ไม่เล่นพวก Media Player Classic อ่ะครับ

powerdvd เหมาะำพวกเล่นจาก HD-DVD Bluray มากกว่า
                ผมใช้ powerdvd 7.3 กะ HD-DVD เท่านั้นแหนะ นอกเหนือใช้ Media Player Classic เวิกกว่า
                ลองใช้แล้วก็เห็นมันกิน resource ไม่ต่างกันครับ (ประมาณ 90%++)
                หาที่ปรับใน media classic ให้มันใช้การ์ดจอช่วยประมวลผลไม่เจอด้วย
                แล้วเห็นว่าพูดกันถึงเรื่อง powerDVD อยู่ ก็เลยคิดว่าถ้ามันมี function ให้การ์ดจอช่วยได้แบบเต็มๆ มันน่าจะกิน CPU น้อยลงครับ

Comment

Originally posted by lukasto View Post
                  โหลด poowerdvd 7 แล้วทำไมลงไม่ได้ครับคุณ gearhead มันขึ้นข้อความ
                  an error has occured
                  either your powerdvd version outdated or your system dose not have
                  a previous version of powerdvd installed
                  patch instrallation will abort

จะต้องแก้ไขยังไงครับ
                  ที่แปลมันบอกว่า เครื่องท่านยังไม่มีโปรแกรมเต็ม มันจะบอกกลายๆว่า ตัวนี้เป็น Patch แต่เท่าที่ผมลองด้วยตัวนี้ ผม uninstall ตัวที่ผมใช้ก่อนหน้านี้ คือ 7.0 ออกเลยนะครับ แต่ผมเก็บค่า Setting ไว้
                  เลยคิดว่าพอลงตัวนี้เลยลงผ่าน

งั้นท่านลองลงตัวเต็มดูก่อน 7.0 น่าจะได้นะครับ แล้วลงตัวนี้ตามครับ

Comment

มันปรับที่ไหนอ่ะ การ์ดจอช่วยประมวลผลเองอยู่แล้ว เท่าไหนก็เท่านั้น cpu เอง

Comment

Originally posted by mooh View Post
                      มันปรับที่ไหนอ่ะ การ์ดจอช่วยประมวลผลเองอยู่แล้ว เท่าไหนก็เท่านั้น cpu เอง
                      ก็ถ้าเป็นอย่างนั้น มันก็คงไม่ต้องปรับอะไรแล้วจริงๆมั้งครับ
                      เครื่องผมมันคงทำได้ปริ่มๆพอดี
                      ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณคร้าบบ เด๋วจะเอาไปลองมั้ง

Comment

Working...
                        X