Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพง Philips MMS/460 5.1 มีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพง Philips MMS/460 5.1 มีปัญหาครับ

รบกวนหน่อยครับ คือลำโพงตามหัวข้อนะครับ ขณะที่เปิดไว้ ไม่ว่าจะเล่นเพลงหรือไม่ได้เปิดเพลงก็ตาม มันจะมีเสียงออกจากตัว Sub เป็นเสียงเหมือนเราขยับสายแจ๊คที่ไม่แน่นหรือสายชำรุดครับ จะดังเป็นช่วงๆสั้น แต่ดังบ่อย ตลอดเลยครับ มันเพิ่งเป็นช่วงหลังนี่เอง อ้อเสียงฟังดูอีกทีก็คล้ายๆกับเวลาเราเอาพัดลมมาเป่าใส่ไมค์ด้วยครับ แต่ผมไม่ได้เสียบไมค์นะครับ รบกวนช่วยแนะนำวิธีการแก้ไขให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

เปลี่ยนสายดูครับ
    ลองเทสว่า เป็นที่ลำโพง หรือ ซาว

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
      รบกวนหน่อยครับ คือลำโพงตามหัวข้อนะครับ ขณะที่เปิดไว้ ไม่ว่าจะเล่นเพลงหรือไม่ได้เปิดเพลงก็ตาม มันจะมีเสียงออกจากตัว Sub เป็นเสียงเหมือนเราขยับสายแจ๊คที่ไม่แน่นหรือสายชำรุดครับ จะดังเป็นช่วงๆสั้น แต่ดังบ่อย ตลอดเลยครับ มันเพิ่งเป็นช่วงหลังนี่เอง อ้อเสียงฟังดูอีกทีก็คล้ายๆกับเวลาเราเอาพัดลมมาเป่าใส่ไมค์ด้วยครับ แต่ผมไม่ได้เสียบไมค์นะครับ รบกวนช่วยแนะนำวิธีการแก้ไขให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
      ลองเช็คที่การ์ดซาวด้วยนะคับ บ้างทีเป็นที่การ์ดซาวนะ

Comment

ขอบคุณครับเด๋วตอนเย็นกลับไปดูผมใช้ sond on board Gigabyte 965P DS3 Rep3.3 ครับผม เด๋วลองปิดเครื่องแล้วเปิดเฉพาะลำโพงเปล่าๆดู

Comment

ลองเช็คโวลลุ่มซับดู(มีป่ะครับ) มันอาจจะสกปรกที่หน้าสัมผัสของตัวปุ่มปรับโวลุ่มเบส(VR)ครับ

จะเช็คซาวด์ เอาหูฟังหรือลำโพงอื่นมาเทสดู
          จะเช็คลำโพง เอาซาวด์เบาท์หรือแหล่งกำเนิดเสียงที่มีช่อง เสียบหูฟังเอาลำโพงไปเสียบดู

Comment

แหล่งกำเนิดเสียง นี่ส้อมเสียงได้ไหมอ่ะ หุหุ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
              ลองเช็คโวลลุ่มซับดู(มีป่ะครับ) มันอาจจะสกปรกที่หน้าสัมผัสของตัวปุ่มปรับโวลุ่มเบส(VR)ครับ

จะเช็คซาวด์ เอาหูฟังหรือลำโพงอื่นมาเทสดู
              จะเช็คลำโพง เอาซาวด์เบาท์หรือแหล่งกำเนิดเสียงที่มีช่อง เสียบหูฟังเอาลำโพงไปเสียบดู
              ขอบคุณครับเด๋วจะลองไปเทสดู ว่าแต่อาการมันเป็นๆหายๆน่ะครับ

Comment

เป็นที่ลำโพงเลยอ่ะครับ ลองเสียบดูแล้ว ซาวด์การ์ดไม่มีปัญหา ลำโพงอย่างเดียวเลย อ่าแย่แล้ว

Comment

Originally posted by Zepherous View Post

แล้วจะทำความสะอาด โวลุ่มซับยังไงครับ รบกวนด้วยนะครับ

Comment

สาย กะ แจค อ่ะผมว่า

Comment

ผมลองถอดสายออกจนหมดแล้วมันก็ยังมีเสียงดังอยู่ประมาณว่าเหมือนมีลมพัดเข้าไมค์อ่ะครับ แล้วก็จะมีเสียงดัง ตึง!! ทิ้งช่วงกันนานพอสมควร ไม่รู้มันเป็นเพราะอะไรแล่ววววว ช่วยแนะนำด้วยก๊าบบบบบบ

Comment

ถ้ามันไม่หมดประกัน ส่งเคลม
                        ถ้ามันหมดแล้ว ให้ร้านอิเล็กทำให้ก็ได้

ถ้าจะทำเอง ก็
                        เบื้องต้น อาจจะลองไปซื้อสเปรย์ 0 องศา ตามร้านอุปกรณ์อิเล็ก แกะลำโพงออกจนเห็นตัวปรับ แล้วฉีดให้เข้าไปในตัวปรับให้ได้ คือมันเป็นตัวต้านทานปรับค่าได้ ครอบด้วยเหล็ก ให้หาวิธีฉีดสเปรย์เข้าไปข้างในฝาครอบเหล็กนั้น แล้วหมุนปุ่มซ้าย-ขวาไปด้วย ให้หน้าสัมผัสมันเสียดสีกัน

Comment

noise แล้วมั้งครับ ทำไงก็ไม่หาย

Comment

เคยเจอกะ ORBIT 701 แล้วกั๊บ
                            condenser เสียคับ คือมันเสื่อมน่ะ
                            ลองใส่เป็น ELNA cerlifine เลยคับเสียงดี

Comment

ให้ไล่สายอีกรอบ เทสเสียงแต่ละลำโพงออกถูกต้องหรือเปล่า

Comment

Working...
                              X