Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลดลงทันที 10 องศา แค่ทำความสะอาดนะเนี่ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลดลงทันที 10 องศา แค่ทำความสะอาดนะเนี่ย

อืม ความจริงทำไปตั้งแต่เมื่อวานอ่านะ เพิ่งว่างมาบอก(โม้อ่าดี้)
    เรื่องของเรื่องมันมีอยู่ว่า ได้เอาคอมของพี่เค้ามาซ่อม เลยต้องถอด HDD พ่วงกะเครื่องผม
    พอเปิดเคสออกมา เย้ย พระเจ้ายอด มันรับบ่ได้อย่างแรง งืมๆ คอมหรือรังหนูวะ
    ว่าแล้วก็ทำงานหลักให้เสร็จก่องละกันเดวลูกค้าบ่น พอเสร็จแล้ว ระหว่างที่จะปิดฝาเคส มองดูข้างในแล้วเต็มไปด้วยใยแมงมุมและฝุ่นที่จับแน่นตามพัดลม เห็นดังนั้นแล้วก็เลยปิดฝาเคสกลับ อ่ะ ม่ายช่ายแล้วก็ปัดๆ ถอดๆ ออกมาเช็ดสักหน่อย พอถึงคิว พัดลม CPU ถอดออกมากะจะเอากรอบ+ซิงค์ไปล้างน้ำ ระหว่างที่พยายามงัดเอาพัดลมออก ก็ ชั้วะ!!! Fin CPU Fan บาดมือเข้าให้ เหอะๆๆ ถึงเลือดถึงเนื้อครับพี่น้อง พอทำความสะอาดเสร็จก็ประกอบคืน ปรากฎว่าเปิดไม่ติด ง่ะ มะใช่ แล้วก็ลองใช้งานไปสักพัก

สิ่งที่สังเกตุได้ทันทีคือเสียงพัดลมที่เบาลงมาก เลยเปิดโปรแกรมเช็คอุณหภูมิดู ปรากฎว่ามันเย็นกว่าที่ควรจะเป็นถึง 10องศา จาก 53 มาที่ 43 ในตอน Idle และ 70 มาที่ 61 ในตอน Full load แถมพัดลมก็วิ่งที่ speed ปกติ ไม่ดังเกินไป

เลยอยากจะฝากถึงคนที่ชอบถามว่า เครื่องผมร้อนไปควรเปลี่ยนพัดลมเป็นตัวไหน อืม ที่ผมเคยแนะนำคือ ลองเก็บสายไฟ+ทำความสะอาดก่อนดีมั้ย มันน่าจะเย็นขึ้นนะ

แต่ก็อย่างว่าแหละครับมันอาจจะได้ผลกับแค่คอมเก่าๆ ที่ขาดการดูแล พอทำทีถึงได้มีผลต่างเยอะขนาดนี้

O_o" Unbelievable but TRUE !!! ^^"

Comment

ฝุ่น มันก็ อมความร้อนขอรับ

Comment

ถึงกะบาดมือเลยเหรอนั่น อันตรายเน้อ -_-"

Comment

นะ
          ก็มันระบายความร้อนไม่ออกก็งี้อะ

อมมมมม เข้าไป หุหุ

Comment

ดีครับ เย็นก็ดีแล้วครับท่าน

Comment

เยี่ยมครับ

Comment

โหย Idle เยนก่า ของผมอีก >.<
                แต่ full load เท่ากัน
                เครื่องใหม่ๆ ฝุ่นยังมะได้เกาะนะนิ

ps ผม sink เดิมๆ ละงับ แต่เอา clock ขึ้น นึดนึง (10% เอง >.<")

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                  โหย Idle เยนก่า ของผมอีก >.<
                  แต่ full load เท่ากัน
                  เครื่องใหม่ๆ ฝุ่นยังมะได้เกาะนะนิ

ps ผม sink เดิมๆ ละงับ แต่เอา clock ขึ้น นึดนึง (10% เอง >.<")
                  อืมของผมก็เดิมๆครับ แต่ของผมห้องไม่ได้ติดแอร์นะ เคยพาไอ้ตัวเนี้ยไปวิ่งเล่นที่ 3.7 ซาบายๆ (ร้อนตับแลบ 78องศา)
                  แต่ว่าตั้งแต่ทำความสะอาดยังไม่ได้ลองใหม่ เผื่อแตะ 4.0 ซิงค์เดิม

Comment

สุดยอดครับ โว้ว เดวลองทำมั่้ง แต่เครื่องผมไม่มีฝุ่นวิ่งตั้ง 50 C -*- FULL LOAD

Comment

Originally posted by Riwerd View Post
                      ถึงกะบาดมือเลยเหรอนั่น อันตรายเน้อ -_-"
                      อ่อ ผมไม่ระวังเองแหละครับ เพราะพวกนนี้มันมีคมของมันอยู่แล้ว
                      มือบาดไม่เปงไรแต่ถ้าหลุดมือหล่น Fin งอ อันนี้สิครับ เศร้า

Comment

Working...
                      X