overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: เลือกไรดี E6850หรือ Q6600 ใช้ยาวววววว.....เลยงับ

OverclockZone Member happypig's Avatar

Default เลือกไรดี E6850หรือ Q6600 ใช้ยาวววววว.....เลยงับ

จะเลือก E6850 ก็เสียดาย Q6600

E...มันแรงจริงๆ ส่วน Q...ก็ดูมีอนาคต

คิดเห็นยังไงลองแชร์กันดู...เอาไว้เป็นข้อมูลในการเลือกงับ

ขอบคุณงับ

ปล.กะจะเอามาเล่นเกม แต่ซื้อทั้งทีก็ใช้ยาวเลย ประมาณ5-6ปีไม่เปลี่ยนแปลงงับ
    Last edited by happypig; 23 Jul 2007 at 21:35:23.

Moderator mercadix's Avatar

คำนิยามของคำว่า ยาวววววววววววววววว คืออะไรครับ อิอิอิ .... ทุกวันนี้ Technology มันพัฒนาแบบก้าวกระโดดโดยเฉลี่ยทุก 6 เดือน ก็มีรุ่นใหม่มาแทนตลอด จะเอายาววววววววแบบ 3 ปี 5 ปี มันก็คงไม่มีแน่นอน เอาเป็นว่าเลือกแบบที่คุณใช้งานแล้วคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปดีกว่าครับ ถ้าใช้งานแบบ Extreme ก็เลือก CPU แบบสูงๆ เช่น Q6600 ราคา 10,900 ก็น่าสนใจมากเลย ถ้าใช้งานแบบ Mild ก็เลือกพวก E4300 - E4400 ก็พอ หรือถ้าจะเลือกจริงๆ ก็เอาแบบกลางๆ ระหว่าง Mild / Extreme เช่น E6300 - E6420 ก็พอครับ เอามา OC ให้ใช้งานเต็มๆ ประสิทธิภาพของมันจริงๆ ก็คุ้มแล้ว เลือกความคุ้มค่าในการใช้งานของคุณดีกว่าครับ ถ้าซื้อ Q6600 มาแค่ดูหนัง ฟังเพลง เล่น IE ดูอาจจะไม่คุ้มเอามากๆ เสียดายเงินเปล่าๆ

OverclockZone Member MajesticX's Avatar

กะจะเอามาเล่นเกม

ใช้ E6750 แล้วเอาส่วนต่างไปเพิ่มให้การ์ดจอดีกว่าครับ E6850 ผมเชคราคาจากเจไดมามะตอนกลางวัน 10300 บาทครับ (ราคาที่ญี่ปุ่นผมเชคกะพี่มาเมื่อตอนบ่าย 10260 บาทไทย)

OverclockZone Member Birdcomloso's Avatar
    เชียงใหม่ ..จำหน่าย Plugin Power Meter ครับ

เป็นกระทู้ที่ทรงพลัง จริงๆครับ ผมเห็นทั้งเว็ปไทย เว็ปเทศ ส่วนมาก เขาตอบ E6850 อ่ะ ถ้า OC ด้วยนะ

OverclockZone Member

E6550 ครับ หุหุ

การเล่นหลายๆ core ลองดูก่อนนะว่าเคยใช้ 2 cores กี่หนครับที่ใช้ cpu ทำงาน 100% (อย่าบอกนะว่า test benmark - -") 4 cores ถ้าไม่ใช่งานเฉพาะอย่างที่สามารถ run multithead ได้มีประสิทธิภาพ 2 core ที่ clock สูงกว่า 4 cores 2 cores เร็วกว่าแน่ๆ

OverclockZone Member JirLe's Avatar

อายุเทคโนโลยีคอมมันไม่ค่อยยาวหรอกนะครับ พอเห็น Q6600 ลดราคาแล้วบอกน่าใช้นั้นผมว่าอยู่ที่คุณจะได้ใช้ประสิทธิภาพของ cpu ไ้ด้เต็มประสิทธิภาพหรือเปล่าด้วย ส่วนที่ลดราคาลงมาผมว่าเดี๋ยวอีกไม่นานมันจะมีรุ่น Qxxxx ใหม่ ๆ ออกมาให้คุณเกิดอยากเปลี่ยนอีก ลองเปิดดูในตลาดซิครับเปลี่ยนอุปกรณ์กันเป็นว่าเล่น

OverclockZone Member TheBoat's Avatar

ถ้าเอามา convert VDO (เป็นหลัก) ตอนนี้ Q6600
    ถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดในเวลานี้หรือป่าวคับ

OverclockZone Member kiros's Avatar
    -:- งามวงศ์วาน -:-

Quote Originally Posted by TheBoat View Post
    ถ้าเอามา convert VDO (เป็นหลัก) ตอนนี้ Q6600
    ถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดในเวลานี้หรือป่าวคับ
    เหงว่าถ้าเอา มาทำพวก Encode file หนังหรือทำงานกับพวกนี้ 4 core มันจะ work กว่าเยอะแยะครับ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

เลือกไรดี E6850หรือ Q6600 ใช้ยาวววววว.....เลยงับ

ไม่ยาวหรอกครับ 8คอร์ออกมาท่านก้ต้องเปลี่ยนอยู่ดี จิงมั้ย

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

Quote Originally Posted by golfpipo View Post
    เลือกไรดี E6850หรือ Q6600 ใช้ยาวววววว.....เลยงับ

ไม่ยาวหรอกครับ 8คอร์ออกมาท่านก้ต้องเปลี่ยนอยู่ดี จิงมั้ย
    อ่ะ เดี๋ยวก็มีแบบ 16 core อีกนะ

OverclockZone Member happypig's Avatar

ที่ผมบอกว่ายาวเพราะว่าเครื่องปัจจุบันที่ใช้อยู่ ผมซื้อมันมาเมื่อ ประมาณ7ปีที่แล้ว

สเป็คคร่าวๆที่ผมใช้อยู่ก็คือ วิหค(ย่าง)สายฟ้า1.4G(ไม่เคยOC) แรม1G
    ตลอด7ปีที่ใช้มาแค่เปลี่ยนการ์ดจออย่างเดียว (จาก 4MX ---> 9600XT BRAVO)

ก็เลยคิดว่าซื้อทั้งทีเอาแบบที่ว่า แรงๆในปัจจุบันไปเลยเพราะว่าคงจะไม่อัพเกรด CPU เลย
    (ซึ่งตอนที่ซื้อ CPU ตัวเก่ามันก็ไม่ใช่ตัวแรงอะไร เป็นแค่ตัวธรรมดาๆเท่านั้นงับ แต่ตอนนี้มันก็ยังพอใช้ได้อยู่ ถึงแม้จะอดแล่นเกมแรงๆเจ๋งๆ มาบ้าง เพราะขนาดแค่จะเล่น ลอร์ดออฟเดอะริงส์ 2 ยังเล่นไม่ได้เลย...clock ของCPUต่ำไป -*- )

เลยอยากจะมาลองดูลองฟังความคิดเห็นของทุกท่านดูงับ
    ท่านๆว่ากันยังไง ผมจะได้เอาไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจ(ครั้งยิ่งใหญ่)ของผม

ปล.ถ้าอ่านแล้วรู้สึกรันทด หรือสงสารผม ท่านสามารถบริจาคอุปกรณ์ที่ท่านไม่ใช้แล้ว แต่ยังไปวัดไปวาได้มาที่

บ้านเลขที่19....

หรือโทร.......

(อ๊ะๆๆ...ล้อเล่ง)

OverclockZone Member McCLoY's Avatar
    ABAC บางนา UNIVERSITY

Quote Originally Posted by happypig View Post
    ที่ผมบอกว่ายาวเพราะว่าเครื่องปัจจุบันที่ใช้อยู่ ผมซื้อมันมาเมื่อ ประมาณ7ปีที่แล้ว

สเป็คคร่าวๆที่ผมใช้อยู่ก็คือ วิหค(ย่าง)สายฟ้า1.4G(ไม่เคยOC) แรม1G
    ตลอด7ปีที่ใช้มาแค่เปลี่ยนการ์ดจออย่างเดียว (จาก 4MX ---> 9600XT BRAVO)

ก็เลยคิดว่าซื้อทั้งทีเอาแบบที่ว่า แรงๆในปัจจุบันไปเลยเพราะว่าคงจะไม่อัพเกรด CPU เลย
    (ซึ่งตอนที่ซื้อ CPU ตัวเก่ามันก็ไม่ใช่ตัวแรงอะไร เป็นแค่ตัวธรรมดาๆเท่านั้นงับ แต่ตอนนี้มันก็ยังพอใช้ได้อยู่ ถึงแม้จะอดแล่นเกมแรงๆเจ๋งๆ มาบ้าง เพราะขนาดแค่จะเล่น ลอร์ดออฟเดอะริงส์ 2 ยังเล่นไม่ได้เลย...clock ของCPUต่ำไป -*- )

เลยอยากจะมาลองดูลองฟังความคิดเห็นของทุกท่านดูงับ
    ท่านๆว่ากันยังไง ผมจะได้เอาไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจ(ครั้งยิ่งใหญ่)ของผม

ปล.ถ้าอ่านแล้วรู้สึกรันทด หรือสงสารผม ท่านสามารถบริจาคอุปกรณ์ที่ท่านไม่ใช้แล้ว แต่ยังไปวัดไปวาได้มาที่

บ้านเลขที่19....

หรือโทร.......

(อ๊ะๆๆ...ล้อเล่ง)

งั้นท่านไม่ต้องถามครับ เอาที่แพงที่สุดนั่นคือ Q6600 จบ เพราะผมรู้ในใจท่านจะเอา Q6600 และถ้าท่านคิดว่าท่านจะซื้อครั้งเดียวจบ เอาตัวที่ท่านชอบครับ ชอบตัวไหนเอาตัวนั้น อย่างลังเล เพราะถ้าท่านซื้อตัวที่เค้าแนะนำว่าดี แต่ใจท่านมันไำม่ชอบ มันก็ไม่ชอบ อ่ะครับ

มีข่าวออกมาอีกว่า INTEL เตรียมออก CPU 45 นาโนเมตร ซึ่ง + เทคโนโลยีไปอีกบาน แล้ว ASUS ก็ประกาศออกมาแล้วว่าใช้กับบอร์ดเก่าได้ด้วย ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่

ันเนื่องมาจากว่าทาง ASUS ได้มีการ confirm ออกมาแล้วว่า เมนบอร์ดที่เป็น socket 775 ที่ใช้ชิบดังต่อไปนี้ สามารถที่จะนำ CPU 45 นาโนเมตร มาใช้ร่วมกันได้

- P35

- 975X

- P965

- G33

- 680, 650i

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ หลาย ๆ คนที่มีเมนบอร์ดของ ASUS ที่ใช้ชิบดังกล่าวคงไม่ต้องลงทุนซื้อเมนบอร์ดกันใหม่เพื่อที่จะเอา CPU next generation 45 nm. มาใส่แล้วครับ เพียงแค่ท่านแฟลชไบออสที่ทางเว็บแนะนำเท่านั้น ไม่ต้องทำอะไรมากไปกว่านี้เลยครับ แฟลชง่าย ๆ สักครู่เดียวก็ใช้ได้แล้ว เยี่ยมจริง ๆ ครับ

Check your Mainboard : ASUS

Source : Techpowerup

Discuss : Click

ซึ่งเป็นข่าวดีว่าจะมี CPU + เทคโนโลยีใหม่ ออกมาเร็วๆนี้แน่ๆ เพราะเตรียมที่จะมาท้าชนกับ AMD แล้วผมก็จะตามไปเปลี่ยนอีก 555+
    Last edited by McCLoY; 24 Jul 2007 at 10:34:13.

OverclockZone Member sirapob's Avatar

โห...คิดได้แบบนี้ 4 core ดีกว่า 2 core หรือจะรอ 8 core แล้วมาบอกว่าตอนนี้มี 16 core แล้ว...ทำไมไม่รอ 32 core ไปเลยละครับ

โอ้ความคิดเห็นเยอะดี ขอบคุณมากๆคับ

ว่าแต่ท่าน McCLoY ไมเปลี่ยนบ่อยจัง หรือผมต่างหากที่ใช้นานเกินไป?

ันเนื่องมาจากว่าทาง ASUS ได้มีการ confirm ออกมาแล้วว่า เมนบอร์ดที่เป็น socket 775 ที่ใช้ชิบดังต่อไปนี้ สามารถที่จะนำ CPU 45 นาโนเมตร มาใช้ร่วมกันได้
    เป็นเพราะ p35 หรือป่าว
    แล้วของ gigabyte รุ่นปัจจุบันจะรองรับเหมือนกันหรือป่าวคับ

OverclockZone Member Hokly's Avatar

ผมว่าราคามันน่าสนมากเลยนะครับ บางคนเอามาแปลงไฟล์ เอามาทำงาน3D เห็นพี่บางคนบอกว่ามันเเรงกว่านี่ครับ ผมว่า พี่ต้องดูตามความจำเป็นของตัวเองเเล้วล่ะครับ

ว่าเเต่ ราคาQ6600นี่มันน่าหวดมากเลยนะครับ ผมยอมรับเลยครับ ว่า ถ้าผมมีเงิน ผมก็อยากได้ตัวนี้ครับ

Quote Originally Posted by Hokly View Post
    ผมว่าราคามันน่าสนมากเลยนะครับ บางคนเอามาแปลงไฟล์ เอามาทำงาน3D เห็นพี่บางคนบอกว่ามันเเรงกว่านี่ครับ ผมว่า พี่ต้องดูตามความจำเป็นของตัวเองเเล้วล่ะครับ

ว่าเเต่ ราคาQ6600นี่มันน่าหวดมากเลยนะครับ ผมยอมรับเลยครับ ว่า ถ้าผมมีเงิน ผมก็อยากได้ตัวนี้ครับ
    ผมก็ว่าน่าหวดซักป๊าบ

ปล.ลายเซ็นน่ารักดีคับ

ขอปิดกระทู้คับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆคับ

OverclockZone Member JirLe's Avatar

Quote Originally Posted by happypig View Post
    จะเลือก E6850 ก็เสียดาย Q6600

E...มันแรงจริงๆ ส่วน Q...ก็ดูมีอนาคต

คิดเห็นยังไงลองแชร์กันดู...เอาไว้เป็นข้อมูลในการเลือกงับ

ขอบคุณงับ

ปล.กะจะเอามาเล่นเกม แต่ซื้อทั้งทีก็ใช้ยาวเลย ประมาณ5-6ปีไม่เปลี่ยนแปลงงับ
    แน่ใจเหรอครับว่า Q...ดูมีอนาคต ผมว่าที่ทาง Intel กำลังจะออก Q ตัวใหม่เร็ว ๆ นี้แน่เลย อาจจะหลังจากที่คุณใช้ Q ตัวที่ดูมีอนาคตของคุณไปไม่กี่เดือนก็ได้....อาจเป็นอนาคตอันสั้นก็ได้ใครจะไปรู้นะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks