Announcement

Collapse
No announcement yet.

อะไรคือเกรียนคะ ไม่เข้าใจ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อะไรคือเกรียนคะ ไม่เข้าใจ

ได้ยินมานานแล้วในบอร์ดเนี้ย คำว่าเกรียนมันหมายถึงอะไรเหรอคะ น้องใหม่ไม่เข้าใจ

ลองนึกไปถึง ผมทรงนักเรียน สมัย ม.ต้น สิครับพี่น้อง 555

Comment

ฮาๆ ลองไปฟังเพลงของ clash ดิ ชื่อเพลง เกรียนๆอะไรนี่แหละ

Comment

เกรียน เป็นอาการของคนที่ทำอะไรไม่เหมาะสมกับอายุ(ทำไนเรื่องที่น่ารังเกียจ) โดยที่เขาจะเปรียบเทียบไห้เห็นภาพว่า มึx นี่ปันยาอ่อนจางนะ เหมือนเด็กหัวเกรียนๆเลย(เด็กประถมมัธยม)

Comment

เกรียนเป็นสภาพวะทางจิตใจอย่างหนึ่งของคนเรา ที่มาจากไร้สาระนุกรม
          ความหมายของ "เกรียน"

ภาษาไทยวันละคำวันนี้ขอเสนอคำว่า เกรียน ++

เกรียน เป็นคำสแลงแทนบุคคลหรือกลุ่มบุคคลที่มีพฤติกรรมก่อกวน ก้าวร้าวทางคำพูดและความคิด ไร้เหตุผล หรือคิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางของสังคมอินเทอร์เน็ต โดยมักจะแสดงออกในลักษณะที่ควบคุมตัวเองไม่ได้เหมือนเด็กไม่ได้รับความสนใจ บุคคลกลุ่มนี้จะใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผลหรือการวิเคราะห์ไตร่ตรอง

คำว่า เกรียน มาจากทัศนคติของบุคคลที่เป็นเด็กนักเรียนชายที่ตัดผมสั้นหัวเกรียน ซึ่งมักจะแสดงพฤติกรรมดังกล่าวอยู่บ่อยๆ และกลุ่มบุคคลที่อยู่ในสภาวะเกรียน ส่วนใหญ่จะเป็นเด็ก และยังเป็นกลุ่มเด็กที่เล่นเกมออนไลน์อีกด้วย เมื่อถูกเรียกบ่อยครั้งเข้า คำนี้จึงใช้แทนกลุ่มบุคคลที่มีพฤติกรรมเหล่านั้นไปเสีย โดยไม่คำนึงถึงอายุ มีการเปรียบเทียบว่า เกรียน คล้ายกับลักษณะของ นูบ (noob, n00b) หรือ นูบี (newbie) ซึ่งเป็นกลุ่มบุคคลในอินเทอร์เน็ตตามเว็บบอร์ด หรือเกมออนไลน์ ที่มักจะเป็นคนใหม่และทำตัวเหมือนรู้ทุกเรื่อง (แต่ไม่ได้รู้จริงหรือไม่รู้เลย)

หากเปิดหาคำนี้ใน พจนานุกรรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2542 หน้า 141 จะพบว่าถูกนิยามความหมายไว้ 3 ความหมายด้วยกันดังนี้

เกรียน ๑ [เกรียน] ว. สั้นเกือบติดหนังหัว ผิวหนังหรือ พื้นที่ เช่น ผมเกรียน หมาขนเกรียน หญ้าเกรียน

เกรียน ๒ [เกรียน] ดู เลี่ยน ๑.

เกรียน ๓ [เกรียน] น. แป้งซึ่งนวดด้วยน้ำร้อนแล้วไม่น่ายเป็นเม็ดปนอยู่ เม็ดนั้นเรียกว่า เกรียน; เรียกปลายข้าวขนาดเล็กว่า ข้าวปลายเกรียน

นอกจากนี้ยังมีความหมายถึงผู้ที่ไม่มีมารยาทในการเล่นอินเทอร์เน็ต โดยจะเห็นตัวอย่างบ่อยๆ ในเกมออนไลน์ ซึ่งคำว่าเกรียนในที่นี้หมายถึงผู้ที่มีความประพฤติที่ไม่เหมาะสมดังกล่าว ไม่ใช่หมายถึงนักเรียนทั้งหมดที่ไว้ผมสั้นเกรียนแต่อย่างใด (ดูคำอธิบายด้านล่าง)

วันนี้ผมไม่ได้มาพูดถึงคำนี้ตามที่พจนานุกรมให้นิยามไว้หรอกนะครับ แต่ผมขอพูดถึงมันในแง่มุมของมนุษย์ Cyber กันดีกว่า เราจะมาค้นหาความหมายของมันกัน และเมื่อรู้ความหมายแล้วอย่าลืมสำรวจตัวเองด้วยนะว่าคุณ “เกรียนหรือเปล่า”

ไปอ่านต่อที่ http://th.uncyclopedia.info/wiki/%E0...B8%A2%E0%B8%99 นะครับ
          โดยรวมแล้วเกรียนจะใช้กับคนกลุ่มหนึ่ง ที่มีสภาวะทางจิตใจไม่ปกติ
          ชอบใช้ความรุนแรง และแสดงความก้าวร้าวออกมาทางเวปบอร์ด
          และที่สำคัญ เกรียน จะไม่แสดงอาการยอมรับ เมื่อถูกแนะนำหรือตักเตือนว่าทำผิด
          แต่จะกลับแสดงความก้าวร้าวยิ่งขึ้นออกมาแทน สร้างความเอือมระอาให้แก่ผู้พบเห็นอย่างมาก
          คำว่าเกรียนไม่จำกัดอายุ หรือว่าเพศ ไม่ว่าคุณจะอายุเท่าไหร่ จบสูงขนาดไหนคุณก็เกรียนได้
          แล้วคุณล่ะ วันนี้คุณเกรียนหรือยัง?

ปล. สังเกตุว่าพวกที่ออกมาด่าว่าคนอื่นเป็นเกรียน มักจะเกรียนเหมือนกัน หรือยิ่งกว่า เพราะสุภาพชนจะไม่ถือสากับความโง่ของเด็ก
          และการให้ร้ายคนอื่นถือว่าเป็นเรื่องไม่งาม.... (อ้าว.. งั้นตรูก็เกรียนอ่ะดิ)

Comment

เอ้า เกรียน ก้อ เกรียน ฮ่าๆๆ

Comment

ก็ เกรียนนาโด้ เอสปาด้าไง เรียกสั้นๆ ว่าเกรียน

Comment

รู้จักแต่หลังอานอะ

Comment

Originally posted by galanto View Post
                  ก็ เกรียนนาโด้ เอสปาด้าไง เรียกสั้นๆ ว่าเกรียน
                  เกี่ยวกันไหมเนี่ย

Comment

ถ้าเป็นเกรีณในเว็บไซด์ จะมีอาการดังนี้
                    1.ไม่สนโลก เราถูกคนเดียว
                    2.คนอื่นผิดหมด(มาจากความคิดตามข้อที่1)
                    3.หลงตัวเอง(มาจากข้อที่1อีกเช่นกัน)
                    4.พยายามหรือบังคับให้คนอื่นเชื่อตามเขาให้ได้
                    5.หยาบคายเป็นบางครั้งเพื่อให้ชื่อดัง และเป็นที่สนใจของคนในเว็บ
                    6.อวดภูมิทุกคั้งที่มีโอกาส ไม่รู้ก็ต้องทำเป็นรู้
                    7.กำจัดคนที่ดังหรือเป็นที่นับถือกว่าด้วยการต่อว่าหรือด่าทอ
                    8.พอมีสมาชิกเข้ามาต่อว่าก็ไม่สนใจ( อ้างอิงจากข้อที่ 1 เพราะเขาถูกคนเดียว อิอิ)
                    ------------------------------------------------
                    นี่คือพฤติกรรมบางส่วนของเกรียณ หรือผู้ไม่ปกติสุขแบบคนทั่วไปที่แฝงตัวอยู่ในเว็บไซด์ครับ
                    ------------------------------------------------
                    หาดูได้เยอะที่ไหน ขอแนะนำว่าเว็บ ประมูล และ พันทิพย์ครับ ค่อนข้างเยอะทีเดียว

Comment

้เกรียน กับ เก นี่คล้ายๆกันมั้ยคับ

Comment

เกรียน ก็คือ คนที่ไม่ได้เก่งจริงหรือรู้จริง แต่ชอบเอามาคุยโม้โอ้อวดว่าตัวเองนะเก่งตัวเองรู้หมดทุกอย่างไงครับ เขาเอาไปเปรียบเทียบกับเด็กที่ยังตัดผมสั้นเกรียนอยู่ ยังไม่บรรลุนิติภาวะและนิติภาระไง

หุหุ ช่างไม่รุ้เรื่องเอาซะเลย เกรียนจริงๆพวกนี้ 5555

Comment

เกรียนคือคนที่ร่างกายโตไว สมองโตช้า

Comment

ถ้าอยากเห็นลองไปหมวด จัดสเปค ประกอบคอม อัพเกรด ครับ
                            พวกนี้มันชอบตั้งกระทู้ว่า จัดสเปคเอาแรงที่สุด,งบไม่อั้น 9ล9

Comment

้เกรียน กับ เก นี่คล้ายๆกันมั้ยคับ
                              คงจะไม่คล้ายล่ะครับ แต่เดี๋ยวนี้เห็น ตุเกรียน(ตุ๊ดหัวเกรียน) เยอะนะ

Comment

Working...
                              X