Announcement

Collapse
No announcement yet.

...ถามเรื่องลำโพง การส่งกำลังขับ(วัตต์RMS) มาจากแหล่งใด ต่อลำโพงเพิ่มได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ...ถามเรื่องลำโพง การส่งกำลังขับ(วัตต์RMS) มาจากแหล่งใด ต่อลำโพงเพิ่มได้ไหมครับ

จะถามเรื่องลำโพง 5.1,7.1 ของคอมนะครับ
    สมมุติว่าตามสเป็กในเว็บบอก ว่า ลำโพง5.1
    ซับวูฟเฟอร์ 30 วัตต์(RMS)
    เเซทเทอไลท์ 10 วัตต์ 4ตัว
    เซนเตอร์ 20 วัตต์ 1ตัว

ถามว่า
    1กำลังขับที่ว่ามา นั้นมาจากตัวลำโพง หรือ ตัวแอมป์ครับ
    2แล้วถ้าสมมุติเอาลำโพง ตัวอื่น(เซนเตอร์ของโฮมเธียเตอร์Kenwoodเก่า) มาเสียบรวมกับเซนเตอร์เดิม
    ไม่ว่าจะกรีดสาย บัดกรี หรือวิธีใดก็ตาม มันจะมีผลกระทบต่อ แอมป์ และ/หรือการกระจายเสียง ความสด นุ่ม และอื่นๆ อย่างไรบ้างครับ
    ช่วยตอบด้วยนะคร้าบบบบบ

แง่มๆๆๆ ไม่มีใครเลยเหรอครับ ท่านวิกร ช่วยด้วย
    ท่านเรือรบก็ได้ เขาไม่แบนท่านแล้วนิครับ

Comment

ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านเครื่องเสียงนะคับ
      แต่ผมว่าแค่นี้ก็โคตรดังแล้วคับ

Comment

ถามว่า
        1กำลังขับที่ว่ามา นั้นมาจากตัวลำโพง หรือ ตัวแอมป์ครับ มาตรฐาน สากล ต้องระบุค่าจาก ภาคขยายครับ แต่ทั่วไปก็จะบอกไม่ตรงหรอกครับ +ขึ้นไปนิดหน่อยทั้งนั้น ขนาดระบุ RMS นะครับ
        2แล้วถ้าสมมุติเอาลำโพง ตัวอื่น(เซนเตอร์ของโฮมเธียเตอร์Kenwoodเก่า) มาเสียบรวมกับเซนเตอร์เดิม
        ไม่ว่าจะกรีดสาย บัดกรี หรือวิธีใดก็ตาม มันจะมีผลกระทบต่อ แอมป์ และ/หรือการกระจายเสียง ความสด นุ่ม และอื่นๆ อย่างไรบ้างครับ มีครับ ตังตอไปนี้

ในการณี ต่อ ขนานกัน +พวง+ -พ่วง-
        1 ทำให้ได้กำลังขับจาก AMP มากขึ้น ในทางทฤษฎี ครับ
        2 แต่ AMP ทำงานหนักขึ้นและร้อนขึ้น เนื่องจากความต้านทานลดลง (โหลด ลดลง)
        3 ผลจากข้อ 2 ถึงแม้จะดังขึ้น แต่ ความเพียนก็สูงขึ้นตามครับ และที่สำคัญ ความสามารถในการหยุดลำโพง ลดลง (ค่า DAMPING FACTOR) ทำให้บางที่เวลาเราต่อพวงแบบขนาน เปิดดังๆแล้วมันมีเสียง พร่าๆออกมาเหมือน ลำโพงมันเต้น ไม่เป็นจังหวะ จริงๆเพราะว่า ส่วนหนึ่งคือค่าการหยุดลำโพง ของ AMP มันมีน้อยลงครับ เอาเท่านี้นะครับ เบื้องต้นคร่าวๆ

กรณีต่อ อนุกรม
        1 ทำให้กำลังขับจาก amp มีน้อยลง ในทางทฤษฎี ครับ
        2 แต่ AMP ทำงานน้อยลงและเย็นลงกว่าปกติ เนื่องจากความต้านทานเพิ่มขึ้น (โหลด มากขึ้น)
        3 ผลจากข้อ2 ถ้า AMP เดิม มีกำลังขับมากพอ จะทำให้ เสียงที่ได้ โฟกัสมากขึ้น เพราะค่าการหยุดลำโพง ของ AMP มีมากขึ้นครับ

แต่ผมก็ ไม่แน่แนะนำครับ เพราะ ลำโพงคอมทั่วๆไป ออกแบบมาแล้วว่า ภาพขยายเท่านี้ กับลำโพงที่ให้มา พอดีกัน ไม่ว่าจะต่อแบบใหน ครับ หรือจะใช้กับลำโพงใหนด้วยครับ

ภาพขยาย พวกนี้ ไม่ได้ออกแบบมาให้ ทำงานระดับ หูเทวดาครับ ปกติ 4โอมส์ ก็ประมาณนี้ครับ
        เอาแค่นี้แล้วกันครับ คร่าวๆ ลงลึกมาก ปวดหัวครับ อย่าไปเทียบ กับมาตรฐานเครื่องเสียงบ้านนะครับ มันต่างกันครับ

Comment

คือว่า ตอนนี้กำลังเล็งหา ซาวด์การ์ด กับลำโพง ตัวใหม่อยู่ พอดีใช้ SB Live DE 5.1 กับ Microlab 5.1 (จำรุ่นไม่ได้แล้ว ) ดูหนังแล้วมันตื้อ ยังไงไม่รู้ อยากทราบว่า ตอนนี้ซาวด์ตัวไหนกับลำโพงตัวไหนเข้ากันได้ดี และไม่ทราบว่า SB Audigy 2zs platinum ดีไหมครับ

Comment

ผมเห็นด้วยกับคุณ wikorn ครับ

ไม่ควรนำลำโพงอื่นมาต่อร่วมด้วยอย่างแรง เพี้ยนแน่นอนครับ

Comment

โอ้ว เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณท่านวิกร และทุกๆท่านมากๆครับ

Comment

ได้ความรู้ครับ ขอบคุณครับ

Comment

ถามว่า
                  1กำลังขับที่ว่ามา นั้นมาจากตัวลำโพง หรือ ตัวแอมป์ครับ

- มาจากภาคขยายหรือที่เรียกกันว่า แอมป์ครับ อย่างเช่นชุดลำโพงคอมฯ 5.1
                  จะมีภาคขยายบิวท์อินอยู่ในตู้ sub
                  เราจึงต้องเสียบสายสัญญาณทั้งหมดจาก sound card เข้าไปที่แถวตู้ sub (ไม่ใช่ sub ทำหน้าที่เป็นตัวขยายนะครับ)

ไม่ว่าจะกรีดสาย บัดกรี หรือวิธีใดก็ตาม มันจะมีผลกระทบต่อ แอมป์ และ/หรือการกระจายเสียง ความสด นุ่ม และอื่นๆ อย่างไรบ้างครับ
                  ช่วยตอบด้วยนะคร้าบบบบบ

- การพ่วงสายลำโพงออกจากภาคขยายหรือแอมป์
                  เป็นสิ่งที่ไม่ควรอย่างยิ่งครับ เพราะจะมีปัญหาในเรื่องของค่าความต้านต้าน ทำให้แอป์หรือลำโพงเสียหายได้ครับ

การพ่วงสายจะทำได้ในกรณีพ่วงหรือแยกสายสัญญาณออกไปยังแหล่งอื่นเช่น
                  ต้องการจะต่อพ่วง sub woffer 2 ตัว แบบนี้สามารถทำได้ครับ แต่มีข้อแม้ว่า sub woffer ต้องเป็นแบบ Active คือมีกำลังขับในตัว

มองง่ายๆก็คือ ถ้าสัญญาณออกมาจาก Amp แล้ว ไม่ควรต่อพ่วงครับ
                  แต่สัญญาณก่อนเข้า Amp สามารถต่อพ่วงแยกไปได้

หรืออีกแบบก็คือพ่วงสายสัญญาณแยกออกไปได้
                  แต่สายลำโพงไม่ควรพ่วงแยกออกไปเกินจำนวน ch. ที่ Amp กำหนดหรือออกแบบครับ
                  Last edited by Purity; 27 Jul 2007, 13:00:31.

Comment

เข้าเวป ฟดก ในส่วนการเมืองได้หรือป่าวคับ ผมเข้าไม่ได้

Comment

Working...
                    X